Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Vấn đề về chế hòa khí/ xăng

Tập Lái
8/6/17
1
0
1
30
Xin chào các bác,
hiện tại e đang lái chiếc Mazda 3 2005 mua lại đc gần nửa năm, xe đã chạy đc hơn 90k. Vào thứ năm tuần trước thì vợ hai yêu dấu của e lăn đùng ra ngã bệnh :(. Đã đi 2 nơi thì đều chưa tìm đc bệnh cụ thể.
Triệu chứng:
- xe rung lắc mạnh và di chuyển rất chậm lúc bắt đầu đi
- nhấn hết chân gas thì cảm giác xe tăng tốc cực chậm
- vừa nhấn gas vừa giữ côn thì mới có thể tăng tốc
Chỗ đầu tiền e đi khám thì đã thay mới 4 bugi kiểm tra côn số thấy mọi thứ không phải vấn đề. nhưng vẫn k tìm ra nguyên nhân cụ thể chỉ bảo là có thể thay bơm xăng mới. Đến nới thứ hai được coi là chuyên nghiệp và tốt hơn thì họ kiểm tra bảo có vấn đề về chế hòa khí, dòng xe này phun xăng tự động họ không can thiệp được gì thêm!!! :oops::oops::oops:
Lúc này e đi gần hết xăng nên mới ra bơm xăng mới, thì lúc mở bình xăng có rất nhiều khí bay ra, không giống như bình thường, lúc này mới nhớ ra là tuần trước cho thằng e mượn xe nó đổ xăng nhưng nó không biết là đã đóng chặt nắp hay chưa :eek::mad: thành ra có rất nhiều khí lọt vào. Sau khi đổ xăng đầy bình thì xe đi có vẻ mượt hơn nhưng dc khoảng 10km đến chiều thì xe vấn không khác.
Xin các cao thủ cho e ý kiến!!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/10/09
4.736
14.301
113
Tel : 0949999684 .
Nếu xe có báo check engine thì bác có thể ghé em ktra cho bác .Có thể xe bác đang có vấn đề ở hệ thống kiểm soát hơi xăng bị nghẹt .Nói đơn giản bác dể tưởng tượng là xăng bay hơi rất nhanh đặc biệt khi chạy 1 lúc nhiệt độ bình xăng chắc chắn tăng cao do nhiệt tờ pô xe và động cơ ra.Quá trình này làm tăng áp bình xăng cao hơn áp bên ngoài .Hệ thống kiểm soát hơi xăng giúp ổn định áp trong bình xăng nhằm chống xăng bay hơi ra ngoài môi trường gây ô nhiểm môi trường .

Những loại xe hiện nay chỉ cần đổ xăng đậy nắp không kín nó đã báo lổi rồi .Hệ thống không ảnh hưỡng đến môi trường nhưng những rò rỉ cực nhỏ tìm nó vô cùng khó khăn và nhiêu khê.Xe bác khả năng bị tắt nghẻn bầu than hoạt tính xữ lý hơi xăng rồi .

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
bơm xăng, lọc xăng, nghẹt xăng >>> thấy bác chủ chưa làm cái nào hết ráo thì seo hết. Bơm xăng, lọc xăng đều có tuổi, chứ đâu xài muôn đời!