Hạng C
30/9/06
635
2
18
53
pqm7777 nói:
ncb152 nói:
Các Bác đi đường QL22 còn bị ức chế hơn, tốc độ cho phép 50km/h, lane trong dành cho bus và tải ko cho du lịch, bác nhường đường mà gặp xxx là ăn ngay cái biên bản đi sai lane

Chưa thấy tình huống nào nhường đường mà bị xxx thổi đi sai lane cả, có chăng nhường xong nhát chân không dám ra lại lane ngoài, chạy luôn lane trong bị phạt thì có :D

Nhưng tui thấy cảnh, xe trước nhừng, xe sau phi lên ào ào và bị tóm rồi ah....

Tập Lái
27/5/07
21
0
0
pqm7777 nói:
turau nói:
Em chạy trên đường Cao tốc SG_TL với vận tốc tối đa cho phép là 100 km/h và chạy lane ngoài. Vậy mà hàng loạt xe sau em xin vượt, các bác cho em hỏi nếu em không nhường đường thì có vi phạm luật giao thông và có bị xxx phạt không ?

Về mặt lý thì bác chẳng phạm 1 cái luật nào cả, nhưng sẽ an toàn hơn cho bác, những người chung xe & bạn đường đang lưu thông phía sau nếu bác nhắm mình đang chạy lane ngoài mà thiên hạ cứ phi vèo vèo >100km/h, liên tục ở phía sau nhá đèn & xi nhan trái xin vượt ==> bác đá xi nhan phải, chuyển lane cho họ qua, rồi lại về lane cũ (nếu muốn) ==> vừa an toàn cho bác, vừa an toàn cho xe phía sau xin vượt, vừa không vi phạm Luật GTĐB cho cả 2 phía, vừa không gây ức chế cho xe chạy phía sau.

7777 đi đường mà thấy bác nào Biển báo cho phép chạy 80km/h mà cứ chạy lane ngoài cùng vi vu chừng 30 - 40km/h, đá đèn xin vượt nhất định không cho thì ức chế lắm.

Ngu ý cá nhân của 7777...

em đồng ý với quan điểm của bác , vừa rồi hôm mùng 6 gì đó , em có chạy cao tốc đi tiền giang .
Ức chế lắm lắm , có bác nào cũng OS mình , santafe , chạy truớc e 120kmh , nguyên cả đoạn đạp vậy, e lên xin vuợt đàn hoàng, rất lịch sự thế mà ko thèm nhuờng xe , chạy như ko có ai cả. làm em phải vuợt phải , hẻm lẽ lên ép xe choy , ức chế quá, thôi a e ÓS cả.
E nghĩ như bác 777 đó , a em mình cùng chạy , thấy hợp lý lịch sự thì cho nguời ta qua , cản đuờng nhau làm gì, còn khó chạy hơn.

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
Chung quy lại cũng tại các nhà làm luật của mình kém, có khi có ông bà làm luật giao thông nhưng không biết lái xe (làm luật theo kiểu viết văn tập thể).
Đường xa lộ châu Âu nhiều nơi cũng giống đường SG-TL, nhưng người ta chạy nhanh dễ dàng và an toàn vì quy định rất khoa học:
- Tất cả các xe đều phải chạy lane bên phải, chỉ được sử dụng lan bên trái trong các trường hợp:
+ Vượt xe khác
+ Khi lane phải đã hình thành đoàn xe liên tục.
- Các xe có kích thước lớn như xe tải, xe khách... khi lưu thông trên đường phải luôn giữ một khoảng cách sao cho xe du lịch có thể chuyển lan một cách an toàn.

Còn đường mình, ví dụ đường Củ Chi-Tây Ninh quy định xe du lịch và xe khách ở lane bên phải, xe tải lane bên trái. Thế là lỡ phía trước xe du lịch có một anh đang bò mà không chịu nhường đường là mình phải bò theo, cho dù lane bên trái trống hoe.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
shoponline110781 nói:
pqm7777 nói:
turau nói:
Em chạy trên đường Cao tốc SG_TL với vận tốc tối đa cho phép là 100 km/h và chạy lane ngoài. Vậy mà hàng loạt xe sau em xin vượt, các bác cho em hỏi nếu em không nhường đường thì có vi phạm luật giao thông và có bị xxx phạt không ?

Về mặt lý thì bác chẳng phạm 1 cái luật nào cả, nhưng sẽ an toàn hơn cho bác, những người chung xe & bạn đường đang lưu thông phía sau nếu bác nhắm mình đang chạy lane ngoài mà thiên hạ cứ phi vèo vèo >100km/h, liên tục ở phía sau nhá đèn & xi nhan trái xin vượt ==> bác đá xi nhan phải, chuyển lane cho họ qua, rồi lại về lane cũ (nếu muốn) ==> vừa an toàn cho bác, vừa an toàn cho xe phía sau xin vượt, vừa không vi phạm Luật GTĐB cho cả 2 phía, vừa không gây ức chế cho xe chạy phía sau.

7777 đi đường mà thấy bác nào Biển báo cho phép chạy 80km/h mà cứ chạy lane ngoài cùng vi vu chừng 30 - 40km/h, đá đèn xin vượt nhất định không cho thì ức chế lắm.

em đồng ý với quan điểm của bác , vừa rồi hôm mùng 6 gì đó , em có chạy cao tốc đi tiền giang .
Ức chế lắm lắm , có bác nào cũng OS mình , santafe , chạy truớc e 120kmh , nguyên cả đoạn đạp vậy, e lên xin vuợt đàn hoàng, rất lịch sự thế mà ko thèm nhuờng xe , chạy như ko có ai cả. làm em phải vuợt phải , hẻm lẽ lên ép xe choy , ức chế quá, thôi a e ÓS cả.
E nghĩ như bác 777 đó , a em mình cùng chạy , thấy hợp lý lịch sự thì cho nguời ta qua , cản đuờng nhau làm gì, còn khó chạy hơn.

Người ta đạp 120km/h mà bác còn xin vượt , vậy bác đạp bao nhiêu và có đúng Luật ko còn tính chuyện vượt phải ép người ta. Ko lẽ người ta phải giảm tốc độ xuống 80km/h vào làn trong cho bác vượt . Nếu đã nói lý thì theo lý , còn muốn chạy theo cảm tính thực tế thì cứ chạy , đâu trách người ta vậy được chứ bác

VIP CARD MEMBER
20/4/07
1.716
185
63
Phu6788 nói:
ncb152 nói:
Các Bác đi đường QL22 còn bị ức chế hơn, tốc độ cho phép 50km/h, lane trong dành cho bus và tải ko cho du lịch, bác nhường đường mà gặp xxx là ăn ngay cái biên bản đi sai lane

Đúng đó bác ui, mống 6 tết vừa rồi mình từ Tây ninh về SG, mình đang chay 50km/h rất ư là đúng luật thì một em Morning phía sau đá đèn và còi xin vượt, mình mở đèn xinh nhan trái và ''mời'' bác Morning cứ tự nhiên vượt phải... thế là bác ấy không nhá đèn nữa. Đâu khoảng 5 phút sau mình thấy bác ấy chuẩn bị vượt phải mình lại nhá đèn trái ''ý là bác cứ vượt đi...''và cũng chuẩn bị tinh thần, và đúng thiệt, bác Morning vừa lên là ép xe mình luôn, may quá bác ấy xe nhỏ chứ xe bác ấy dài chút nữa chắc mình cũng móp đầu rồi.
Đoạn từ Trảng bàng về SG có đoạn đường đẹp mà chỉ được 50km/h thì ức chế quá, đề nghị nâng lên 60 hay 70km/h thì có ly hơn.

Bác dùng đèn xinhan sai rồi nên cái Morning kia nổi quạo là đúng. Khi người ta xin vượt nghĩa là vuợt trái theo luật, bác lại xinhan trái lúc đó ý nghĩa của xinhan trái được Morning hiểu rằng truớc bác có chuớng ngai vật nên không thể cho bác vượt được.

Hạng B1
24/2/10
82
1
6
47
Bác ơi, chắc người anh em lái xe đó không có cố tình đâu, thôi kệ sự có như vậy mà Bác vẫn an toàn sau tay lái thì cũng chúc mửng Bác...

Hạng C
17/7/09
837
19
18
shoponline110781 nói:
pqm7777 nói:
turau nói:

đường cao tốc SG-TL thiết kế tối đa 120km/h, trước mắt cho 100km/h (qui định), em nghĩ xe chạy 120km/h là đúng chuẩn (t́ối đa theo cho phép), các bác muốn chạy nhanh hơn thì tự lo bằng cách vượt phải, sao bắt người ta ra vô nhường đường cho mình sẽ gây nguy hiểm cho họ (trừ TH xe trước chạy ko đạt tốc độ tối đa cho phép mà cản đường thì nên nhường cho xe sau )...
em chạy QL nhiều khi lên 80-90 km/h (vì an toàn và sợ bắn tốc độ), nhiều bác cứ bật xinhan đòi vượt làm em khó xử quá... (đi vào trong làn xe tải hay 2 b để nhường đường sợ bị CA phạt), chạy nhanh hơn cũng sợ phạm luật, các bác ấy muốn tăng tốc lại ko chịu vượt phải (dù đường trống). Như vậy đi làm sao cho phải phép đây các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
nguyensg

em chạy QL nhiều khi lên 80-90 km/h (vì an toàn và sợ bắn tốc độ), nhiều bác cứ bật xinhan đòi vượt làm em khó xử quá... (đi vào trong làn xe tải hay 2 b để nhường đường sợ bị CA phạt), chạy nhanh hơn cũng sợ phạm luật, các bác ấy muốn tăng tốc lại ko chịu vượt phải (dù đường trống). Như vậy đi làm sao cho phải phép đây các bác?

Đằng nào thì họ cũng đã chạy quá tốc độ,bác còn ép họ phạm lỗi vượt phải nữa,đành rằng bác chạy đúng luật,nhưng nếu bác không cố chấp,nhường họ 1 chút,họ sẽ không phạm thêm lỗi thứ 2.

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Em nghĩ sau khi cao tốc hoạt động chính thức thì những lỗi như hiện nay sẽ tự động biến mất vì các bác sướng chân ga không thể nào quá tốc độ tối đa cho phép. Nếu quá đà như hiện nay thì xxx sẽ "thịt" các bác tội quá tốc độ là đủ nặng rồi, khỏi cần bắt lỗi vượt phải.

Còn hiện nay, nhiều khi chạy cao tốc mà các bác sướng ga lạng ra lạng vào hoặc nhá đèn xe chạy đúng tốc độ bảo nhường các bác chạy sai tốc độ thì em nghĩ là hơi quá, và nguy hiểm, không phải là cố chấp nhưng đó là an toàn và cũng là văn hoá lái xe trên đường cao tốc.

Em vừa rồi đi về Tiền Giang, em chạy trên 100 để không cản đường nhưng có nhiều bác phi khiếp luôn nhá đèn dí sát đít rồi tẹt phải, vừa qua là tẹt trái nguy hiểm hết sức.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
NGUYEN T nói:
nguyensg

Đằng nào thì họ cũng đã chạy quá tốc độ,bác còn ép họ phạm lỗi vượt phải nữa,đành rằng bác chạy đúng luật,nhưng nếu bác không cố chấp,nhường họ 1 chút,họ sẽ không phạm thêm lỗi thứ 2.
Ai mà ép được , tự các bác ấy muốn thì vượt thôi . Đã đạp cỡ đó thì xin vượt làm gì nữa , cứ chỗ nào trống thì cứ chui vào cho nó lẹ , làm khó người khác làm gì