Tập Lái
27/5/07
21
0
0
duongxua nói:
shoponline110781 nói:
pqm7777 nói:
turau nói:
Em chạy trên đường Cao tốc SG_TL với vận tốc tối đa cho phép là 100 km/h và chạy lane ngoài. Vậy mà hàng loạt xe sau em xin vượt, các bác cho em hỏi nếu em không nhường đường thì có vi phạm luật giao thông và có bị xxx phạt không ?

Về mặt lý thì bác chẳng phạm 1 cái luật nào cả, nhưng sẽ an toàn hơn cho bác, những người chung xe & bạn đường đang lưu thông phía sau nếu bác nhắm mình đang chạy lane ngoài mà thiên hạ cứ phi vèo vèo >100km/h, liên tục ở phía sau nhá đèn & xi nhan trái xin vượt ==> bác đá xi nhan phải, chuyển lane cho họ qua, rồi lại về lane cũ (nếu muốn) ==> vừa an toàn cho bác, vừa an toàn cho xe phía sau xin vượt, vừa không vi phạm Luật GTĐB cho cả 2 phía, vừa không gây ức chế cho xe chạy phía sau.

7777 đi đường mà thấy bác nào Biển báo cho phép chạy 80km/h mà cứ chạy lane ngoài cùng vi vu chừng 30 - 40km/h, đá đèn xin vượt nhất định không cho thì ức chế lắm.

Ngu ý cá nhân của 7777...

em đồng ý với quan điểm của bác , vừa rồi hôm mùng 6 gì đó , em có chạy cao tốc đi tiền giang .
Ức chế lắm lắm , có bác nào cũng OS mình , santafe , chạy truớc e 120kmh , nguyên cả đoạn đạp vậy, e lên xin vuợt đàn hoàng, rất lịch sự thế mà ko thèm nhuờng xe , chạy như ko có ai cả. làm em phải vuợt phải , hẻm lẽ lên ép xe choy , ức chế quá, thôi a e ÓS cả.
E nghĩ như bác 777 đó , a em mình cùng chạy , thấy hợp lý lịch sự thì cho nguời ta qua , cản đuờng nhau làm gì, còn khó chạy hơn.

Người ta đạp 120km/h mà bác còn xin vượt , vậy bác đạp bao nhiêu và có đúng Luật ko còn tính chuyện vượt phải ép người ta. Ko lẽ người ta phải giảm tốc độ xuống 80km/h vào làn trong cho bác vượt . Nếu đã nói lý thì theo lý , còn muốn chạy theo cảm tính thực tế thì cứ chạy , đâu trách người ta vậy được chứ bác
em hiểu ý bác bác ơi , nhưng bác ơi dù sao thì cả 2 cùng chạy quá tốc độ ,mà chạy đoạn dài ko có bóng xe , không nhuờng đuờng cho em vuợt thì hơi khó cho anh em lái xe chung . chạy có xe đút đít rõ ràng cũng đâu ai thoải mái đâu , ý em muốn nói anh em cả lúc này lúc kia , làm khó dễ nhau làm gì đó mà.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Ko có bóng xe là ko có bóng xxx. Mà ko có bóng xxx thì chỗ nào trống là em chui:D

Tập Lái
9/4/09
26
0
0
55
Đúng là vô văn hóa.
redjolie nói:
Hôm mùng 09 tết khoảng 15h30 trên đoạn cao tốc hướng trung lương - sài gòn, trong xe có baby nên tôi đi làn giữa và tốc độ trung bình 80km/h .Đang thưởng thức cái cảm giác sung sướng con đường êm ái bỗng một em altis chạy làn ngoài qua mặt cái vù....và kéo kính sau xuống .....một vật thể lạ bay ra bay thẳng vào kính xe tôi. Ôi thôi..con xe tôi ăn nguyên cái bịch ói văng tung toé . Nóng mặt tôi định tăng tốc trã đũa cái xe mất dạy(xin lỗi : người ngồi trên cái xe đó mất dạy),nhưng bà cả nói trước sau gì cũng hứng hết rồi ,bỏ quá đi chắc thằng tài xế đạp dữ quá nên trên xe ói thôi.
Qua bài viết này nếu những cụ nào đi trên cái altis đó có xem nên rút kinh nghiệm ,đừng vì cái vô ý thức của mình gây nguy hiểm cho người khác nhé.

Tập Lái
14/4/09
19
7
3
Em thì ghét nhất là khi mình đang giữ khoảng cách an toàn với xe trước thì có chú phía sau vượt phải sau đó tấp đầu xe chen vào trước mặt. Đường đông không vượt được cứ cố vượt từng đầu xe như thế vừa nguy hiểm cho mình vừa nguy hiểm cho người khác.
Chiều thứ 7 vừa rồi trên xa lộ HN thấy 1 chú xe tải hun phía sau làm cả 2 anh xe con phía trước móp đích, chắc cũng do chạy nhanh mà không giữ khoảng cách an toàn.

Hạng D
9/3/06
1.160
14
38
53
PhiViet nói:
Em thì ghét nhất là khi mình đang giữ khoảng cách an toàn với xe trước thì có chú phía sau vượt phải sau đó tấp đầu xe chen vào trước mặt. Đường đông không vượt được cứ cố vượt từng đầu xe như thế vừa nguy hiểm cho mình vừa nguy hiểm cho người khác.
Chiều thứ 7 vừa rồi trên xa lộ HN thấy 1 chú xe tải hun phía sau làm cả 2 anh xe con phía trước móp đích, chắc cũng do chạy nhanh mà không giữ khoảng cách an toàn.

Em giống bác vụ này. Ghét nhất bị tình trạng "nhảy cóc" như thế. Mà khoảng cách an toàn thì bao nhiêu là đủ các bác nhỉ. Em cứ thấy trên AH1 các bác cứ bám đít sát nhau, nếu xe trước có sự cố thì thắng cách nào huh các bác.

Hạng B2
14/3/08
251
3.258
93
liamvn nói:
PhiViet nói:

Em giống bác vụ này. Ghét nhất bị tình trạng "nhảy cóc" như thế. Mà khoảng cách an toàn thì bao nhiêu là đủ các bác nhỉ. Em cứ thấy trên AH1 các bác cứ bám đít sát nhau, nếu xe trước có sự cố thì thắng cách nào huh các bác.
tùy theo tình trạng đường xá và thời tiết, thầy dạy em giữ khoảng cách là 2 giây. Em sợ nhất đoạn từ ngã 3 VT về đến cầu SG, xe cứ chạy sát nhau nên đoạn đó cứ hun đít nhau hoài

Hạng B2
2/3/07
208
0
0
45
ngoại ô tp HCM
MDF nói:
Mình dạy con mình khi ăn quà vặt trên xe, không được vứt rác xuống đường dù đó là giấy gói kẹo, riết thành thói quen, nếu lở mà mình cũng gặp trường hợp như bác chủ thớt thì không biết giải thích sao với con :(

em giống y chang bác luôn, đi về tới nhà rồi mới dọn dẹp rác trên xe, trên xe 2 đứa con 4 tuổi và 8 tuổi, thêm 1 đứa cháu 12 tuổi nữa nên rác kinh khủng

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
Người Việt mình nhiều lúc nghĩ cũng buồn cho cái sự vô tư. Thật tình thì theo em nghĩ mấy người trong xe Altis đó quá vô tư quăng rác ra đường nên thành vô ý thức. Chạy xe ở VN thì nhiều trường hợp tức ói máu nhưng biết nói ai, đành lên OS than thở vậy. Xe em thì em hạn chế tối đa ăn uống trên xe vì lý do vệ sinh xe mà cũng vì ăn uống trên xe mà không khoẻ dễ "hò" lắm.

Hạng B1
16/6/09
66
0
6
hhmanh nói:
liamvn nói:
PhiViet nói:

tùy theo tình trạng đường xá và thời tiết, thầy dạy em giữ khoảng cách là 2 giây. Em sợ nhất đoạn từ ngã 3 VT về đến cầu SG, xe cứ chạy sát nhau nên đoạn đó cứ hun đít nhau hoài

Em không nghĩ là 2s. 2s là con số rất trừu tượng và phản ánh không chính xác. Cái này phải là một con số tính bằng mét phụ thuộc vào vận tốc bác đang di chuyển cùng với xe trước, phản ứng của bác nhanh hay chậm từ lúc chuyển từ chân ga sang chân phanh, khả năng phát hay tác dụng tức thì của phanh. Vì vậy bác nào có kinh nghiệm sẽ biết khoảng cách an toàn khi di chuyển tốc độ bao nhiêu với xe trước là bao nhiêu mét thì đủ.

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Trong luật có đó bác, em nhớ là 80 km thì giữ khoảng cách 50 -100m thì phải.
Em đi xe thì ghét nhất mấy bác tài khi dừng đèn đỏ ko chịu đứng xếp hàng mà cứ leo qua phải rồi leo lên phía trên đứng, sau đó đèn xanh bật lên thì lại chen vô len trái, làm những xe xếp hàng từ trước bị khựng lại không đi được. Tức éo chịu nổi. Nhất là mấy tay taxi và xe buýt.
Có lần em xếp hàng ở trạm thu phí bình triệu, đứng đợi một lúc lâu thì cũng đến lượt xe em vào trạm, vừa tính đạp ga thì bên hông một thằng xe buýt đá đèn rồi bóp kèn, đủ thứ để em biết là nó đang bay tới từ phía sau bên phải, tức quá em đạp thẳng ga tới luôn, thằng xe buýt thắng cũng lấn tới....cuối cùng xe em và xe buýt đứng cứng ngắc ngay trạm thu phí, lỗ tai xe em cách nó chừng ...1 lóng tay. Thằng xe buýt nó thấy em ko nhường nó phải dừng lại, em đợi cho bác tài sau đuôi xe của em, cũng đứng đợi giống như em dí sát vào đuôi xe em xong em mới chạy vô trạm, những bác theo sau xe em thấy xe buýt lùi lại cũng lấn chen theo đuôi xe em, thằng xe buýt lúc đó đứng đợi cho đoàn xe phía sau em đi hết nó mới dám chen lên.khà khà, đã quá.