Hạng C
3/7/19
801
802
96
Đọc bài này mới nhớ ra mấy bố Thaco Mazda chuyên hù gà vụ này.
Bảo dưỡng kỳ nào cũng dọa anh ko làm vệ sinh buồng đốt sau này xe có gì tụi em không chịu trách nhiệm. Bullshit!

Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Đọc bài này mới nhớ ra mấy bố Thaco Mazda chuyên hù gà vụ này.
Bảo dưỡng kỳ nào cũng dọa anh ko làm vệ sinh buồng đốt sau này xe có gì tụi em không chịu trách nhiệm. Bullshit!
Thì 5000K phải thay nhớt lung tung, linh tinh .... Hù quá đi. Xe người ta 25/30K mới thay .. choáng ghê, . Chứng ming bằng link nước ngoài thì không biết tiếng. Còn linh VN thì nói là fake ... vậy kiếm link tiếng TQ ... lần tới vậy. Vì VN mình chuộng TQ mà

• Like
Reactions: TAK40
Hạng C
3/7/19
801
802
96
Thì 5000K phải thay nhớt lung tung, linh tinh .... Hù quá đi. Xe người ta 25/30K mới thay .. choáng ghê, . Chứng ming bằng link nước ngoài thì không biết tiếng. Còn linh VN thì nói là fake ... vậy kiếm link tiếng TQ ... lần tới vậy. Vì VN mình chuộng TQ mà
Đúng là vụ thay nhớt ở 5000km là bullshit nhất cõi đời

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Vệ sinh buồng đốt, kim phun bằng cách dùng dung dịch chuyên dụng chạy máy thay xăng là không cải thiện nhiều nếu xe quá cũ. Khi xe cũ muội than bám nhiều nên hiệu quả không đáng kể. Mình đã từng làm, tốn hết 1,5 tr nhưng vẫn không hiệu quả, hôm kia mình xử lý tình trạng xì nhớt ở nắp dàn cò thì thấy máy bám muội than rất nhiều. Garage phải dùng dung dịch trộn với dầu gazon đổ vào đường nhớt, chạy máy một lúc rồi xả ra, súc rửa máy, thay nhớt mới thì mới sạch được. Còn kim phun thì phải dùng máy chuyên dụng mới oke được. Dưới đây là hình ảnh trước và sau khi vệ sinh động cơ!

Attachments

• Like
Reactions: ksxdcd
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Nhìn thấy là twin cam, là bằng dây xích :) :) :) khỏi couroie Cam. Còn nếu bạn muốn vệ sinh (tuỳ cây số và máy) thì tuỳ bạn ..theo chủ thớt thí mới có 60K cứ theo kiểu em trước.

Thật tế hình 2 không có quang trọng. đế máy, nổ một cú, kéo trên cao tốc, không vấn đề, vì cái khác biệt là phản ứng giừa thép và nhớt có tác động của nhiệt, thì nó chỉ là một màng nhỏ.
Vì piston, soupape , segment mới quang trọng hơn là máy ... bóng (vì không biết bóng ở đâu hay chỉ bề mặt)

Hình của bác rất đẹp, nhưng về kỷ thuật thì em chưa nắm gì hết

Hạng C
27/9/15
535
699
93
Mình có nghe nói vụ nhớt này dùng dc hơn 10k km, nhớt kia được nhiêu km. Nhưng mấy cái đó toàn nghe ng bán với giang hồ đồn thôi chứ lên trang web hãng nhớt kg thấy nói tới. Như vậy vẫn phải theo hãng xe khuyến cáo là 5000 hoặc 8000km thôi chứ kg dám để lâu hơn. Bác có thông tin nào về thơi gian/quãng đường cho từng loại nhớt kg? ví dụ mình đang sài Shell Hilix Ultra 5-40w thì có thể chạy dc bao nhiêu km?

Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Mình có nghe nói vụ nhớt này dùng dc hơn 10k km, nhớt kia được nhiêu km. Nhưng mấy cái đó toàn nghe ng bán với giang hồ đồn thôi chứ lên trang web hãng nhớt kg thấy nói tới. Như vậy vẫn phải theo hãng xe khuyến cáo là 5000 hoặc 8000km thôi chứ kg dám để lâu hơn. Bác có thông tin nào về thơi gian/quãng đường cho từng loại nhớt kg? ví dụ mình đang sài Shell Hilix Ultra 5-40w thì có thể chạy dc bao nhiêu km?
Đã nhiều link trên thớt nầy. Do đó bạn phải xem có nằm trong đám gà cho chúng nó luà hay không ?

• Like
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
Nhớt cho động cơ xăng/dầu có 3 loại: nhớt gốc dầu khoáng (crude oil) , nhớt bán tổng hợp (synthetic blended) và nhớt tổng hợp (fully synthetic). Theo khuyến cáo chung của hầu hết những chuyên gia trong ngành ô tô thì:

1. Nhớt gốc dầu khoáng: 2000~3000km (loại này các xe đời mới hãng xe ko khuyến cáo sài)

2. Bán tổng hợp: 5000km (ít khuyến cáo sài)

3. Tổng hợp hoàn toàn: 12k~15k km hoặc 6 tháng (các hãng xe khuyên cáo sài trong hầu hết manual xe dưới 15 năm tuổi)

Tổng hợp longlife: 24k ~ 32k km hoặc 1 năm.

Anh nên thay loại nhớt vs thời gian theo manual của xe anh, vì hãng sx xe đó đã nghiên cứu loại nhớt phù hợp cho động cơ rồi

• Like