PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
Em thấy có nhiều bác chưa chú ý về việc đặt tựa bài viết của mình cho lắm nên xin phép đưa ra những ý sau.

Nếu các bác muốn bài của mình được nhiều người đọc và trả lời, chắc chắn là ai cũng muốn như vậy, thì tựa đề của mình phải xúc tích và bao hàm ngắn gọn nội dung của bài viết. Thí dụ như các bác không nên đặt tựa như vầy:

* Các bác cho em hỏi chút

* Giúp em khẩn các bác ơi

* Em có thắc mắc này muốn được giải đáp

* ...

Đương nhiên là cũng sẽ có người đọc những bài đó, nhưng chắc chắn là sẽ có nhiều người bỏ qua vì họ đang quan tâm đến một chủ đề khác, hoặc là họ đang vội và không có thì giờ, ...

Đối với những ca đưa vô bệnh viện E-gara thì càng tối kỵ chuyện này. Thử hỏi hồ sơ bệnh án mà ghi qua loa ngoài bìa, không tên tuổi bệnh tật thì bác sĩ nhiều khi quăng luôn đi ấy chứ.

Thay vì: "Bác sĩ cho em hỏi", "Xe em bị sao thế này", "Cứu em với bác sĩ ơi",...

Các bệnh án nên ghi ngoài bìa như: "Hỏi về két nước làm mát", "Giúp em về hệ thống đánh lửa", "Máy lạnh xe em lúc chạy lúc không",...

Em nghĩ những điều trên không phải là khó khi viết bài, mà là do thói quen chưa chú ý đến việc người khác sẽ đón nhận bài của mình như thế nào.

Trước khi đặt tựa cho bài viết của mình, các bác nên nghĩ xem chủ đích của mình muốn gì, cố tóm gọn lại trong vài hữ và đặt nó vào. Em bảo đảm làm như thế sẽ có nhiều người đọc, đọc rồi họ sẽ trả lời, cuối cùng mình đã đạt được mục đích là nhận được sự quan tâm và hồi đáp.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM
RE: Về việc đặt tựa cho bài viết

E nghĩ OS không hoan nghênh những tựa bài như thế đâu BÁC CỌP Á CHÂU, nếu nói về đau thương của người khác ,người tự trọng không ai nói thế cả:mad::mad::mad:.
Sẵn bài này E cũng xin nhắc Bác luôn OS là sân chơi lành mạnh ,mọi người đến với nhau để trao đổi những cái mà mình cảm thấy thiếu,phần đông là những ngừoi có tri thức ,đam mê xe,có những Bác rất lớn tuổi,cũng có những Bác rất trẻ v.v.v.
Bác rất nhịêt tình,E công nhận điều này, tuy nhiên lái xe trên OS cũng rất giống lái xe ngoài đời nhưng nếu Bác cứ dùng cái đòn Cân não như bài này thì E thấy không nên chút nào http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=442629&mpage=1&key=??.
Vài lời với Bác mong Bác hiểu đây là góp ý chân thành nhé Bác, Xin lỗi trước nếu Bác khó chịu:D

Last edited by a moderator:
A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Trích đoạn: PMC

Em thấy có nhiều bác chưa chú ý về việc đặt tựa bài viết của mình cho lắm nên xin phép đưa ra những ý sau.

Nếu các bác muốn bài của mình được nhiều người đọc và trả lời, chắc chắn là ai cũng muốn như vậy, thì tựa đề của mình phải xúc tích và bao hàm ngắn gọn nội dung của bài viết. Thí dụ như các bác không nên đặt tựa như vầy:

* Các bác cho em hỏi chút

* Giúp em khẩn các bác ơi

* Em có thắc mắc này muốn được giải đáp

* ...

Đương nhiên là cũng sẽ có người đọc những bài đó, nhưng chắc chắn là sẽ có nhiều người bỏ qua vì họ đang quan tâm đến một chủ đề khác, hoặc là họ đang vội và không có thì giờ, ...
Trước khi đặt tựa cho bài viết của mình, các bác nên nghĩ xem chủ đích của mình muốn gì, cố tóm gọn lại trong vài chữ và đặt nó vào. Em bảo đảm làm như thế sẽ có nhiều người đọc, đọc rồi họ sẽ trả lời, cuối cùng mình đã đạt được mục đích là nhận được sự quan tâm và hồi đáp.

Cái này đặc biẹt khó khăn khi làm mục lục, vì chẳng biết bài đó viết cái gì, cứ phải click vào đọc xem nội dung để xếp cho đúng mục.:mad:

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Bài này là do Mod đặt vấn đề và mới thấy có Mod trả lời nhưng mình mạn phép góp tí í kiến nhé:
OS là sân chơi chung lành mạnh của tất cả mọi người, là nơi ta có thể học hỏi, trao đổi tất cả những thông tin liên quan đến oto, vì thế tựa đề cũng như nội dung của bài viết cần phải ngắn gọn, dể hiểu...có thế thì cả người đưa ra vấn đề và người tham gia mới có được thông tin mình mong muốn. Nhân đây mình xin đưa ra 2 í kiến các Mod tiện thì xem xét nhé:

-Các bài viết về đề tài " chuyện ngoài lề, an toàn giao thông " chỉ nên để tham khảo và ít thôi, ngày nào lên cũng thấy đụng xe, xe bẹp dí... làm cho chúng ta khi điều khiển xe cứ ám ảnh hòai.
-Những bài viết có tính chất Spam thì các bác nên xóa bớt đi, để khi chúng ta xem 1 đề tài, thông tin cần có mình sẽ có ngay, không cần đọc qúa nhiều đỡ mất thời gian. ( Mong các bác lượng thứ cho em nhé ).

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
88.979
113

Trích đoạn: Hungo2

Bài này là do Mod đặt vấn đề và mới thấy có Mod trả lời nhưng mình mạn phép góp tí í kiến nhé:
OS là sân chơi chung lành mạnh của tất cả mọi người, là nơi ta có thể học hỏi, trao đổi tất cả những thông tin liên quan đến oto, vì thế tựa đề cũng như nội dung của bài viết cần phải ngắn gọn, dể hiểu...có thế thì cả người đưa ra vấn đề và người tham gia mới có được thông tin mình mong muốn. Nhân đây mình xin đưa ra 2 í kiến các Mod tiện thì xem xét nhé:

-Các bài viết về đề tài " chuyện ngoài lề, an toàn giao thông " chỉ nên để tham khảo và ít thôi, ngày nào lên cũng thấy đụng xe, xe bẹp dí... làm cho chúng ta khi điều khiển xe cứ ám ảnh hòai.
-Những bài viết có tính chất Spam thì các bác nên xóa bớt đi, để khi chúng ta xem 1 đề tài, thông tin cần có mình sẽ có ngay, không cần đọc qúa nhiều đỡ mất thời gian. ( Mong các bác lượng thứ cho em nhé ).

Cám ơn bác Hungo2 đã có ý kiến!
Xin được trả lời những vấn đề bác nêu:
- Việc đăng tin, bài về tai nạn rất cần thiết để góp phần nâng cao ý thức của các thành viên OS khi tham gia giao thông nhưng đúng là nếu nhiều quá thì lại có tác dụng ngược lại. Vậy nên ban điều hành sẽ thanh lọc lại những bài như vậy, chỉ để lại những trường hợp tiêu biểu, có phân tích nguyên nhân và cách phòng tránh để mọi người cùng rút kinh nghiệm.
- Hàng ngày có đến vài trăm bài viết mới được đăng trên OS, các OSPD lại có những công việc riêng nên nhiều khi cũng bỏ qua những bài viết không có nội dung hay lạc đề! Vì thế các bác có thể hỗ trợ ban điều hành trong việc này bằng cách bấm vào nút Báo cáo ở góc dưới, bên phải bài viết có vấn đề rồi mô tả vắn tắt lý do. Thông tin này sẽ được chuyển trực tiếp đến các OSPD phụ trách chuyên mục để xử lý, như vậy việc quản lý nội dung OS sẽ dễ dàng hơn.

Một lần nữa rất mong nhận được sự hợp tác của toàn thể thành viên để nội dung diễn đàn ngày càng trở nên thiết thực hơn!

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Em mà không online 2 ngày, đến khi online thì y chang "lột dên" bởi bài viết mới quá chừng, vô vàn thông tin mới, phải mất cả tiếng đồng hồ để lấy lại sự cân bằng. Nhiều khi cũng đang online nhưng vẫn vấp phải cái "phân bổ lực không đều" do có nhiều box nên không thể "nhìn xa trông rộng". Mà 1 ngày online ít thì cũng 8 tiếng. Bởi vậy mới thấy các Mod nhiều khi online chỉ dọn dẹp thôi chứ chưa có thời gian mà ngâm cứu hay đóng gòp bài viết nhỉ??

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...có mỗi cái tai nạn Khánh Hòa mà cứ lải nhải goài :D
Hồi mấy lão úynh Pôn Pốt, ngày nào cũng máu chảy thịt rơi, thì sao ?!

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Trích đoạn: puma.com

Em mà không online 2 ngày, đến khi online thì y chang "lột dên" bởi bài viết mới quá chừng, vô vàn thông tin mới, phải mất cả tiếng đồng hồ để lấy lại sự cân bằng. Nhiều khi cũng đang online nhưng vẫn vấp phải cái "phân bổ lực không đều" do có nhiều box nên không thể "nhìn xa trông rộng". Mà 1 ngày online ít thì cũng 8 tiếng. Bởi vậy mới thấy các Mod nhiều khi online chỉ dọn dẹp thôi chứ chưa có thời gian mà ngâm cứu hay đóng gòp bài viết nhỉ??

Vậy bác đã thấy nỗi khổ của các MOD chúng tôi chưa? làm đủ chuyện kiếm ăn cho gia đình vợ con, lo dịch dọc viết, trả lời bài mới....lo đọc bài...xóa rác....thế mà một số người không hiểu ra cứ nhào vào la mắng....một lần nữa chúng tôi lại phải cười đó.
Mỗi người ai cũng làm 1 bài rồi quẳng lên đó, rồi săm soi mỗi bài của mình xem bị xóa không...... hơn 15 ngàn thành viên thì chúng tôi phải dọn cỡ nào các bác hiểu rồi đó

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Trích đoạn: haanh

Trích đoạn: fernandoz

...có mỗi cái tai nạn Khánh Hòa mà cứ lải nhải goài :D
Hồi mấy lão úynh Pôn Pốt, ngày nào cũng máu chảy thịt rơi, thì sao ?!
thịt tươi bây giờ có giá lắm , không rẻ như thời anh em mình uýnh Pôn Pốt đâu !:D:D

Nghe bác đánh Pôn Pốt vậy bác chắc kinh nghiệm nhiều nhỉ? Vậy mong bác đọc bài kỹ hơn, đừng để những trường hợp này xảy ra nha bác.

ĐƠN KHIẾU LẠI !!!!

Last edited by a moderator: