Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
Kính các pác,
Vừa qua có đọc bài của pác PMC lơ xe liên quan đến vấn đề đặt tựa tôi có ý kiến thế này xin các pác đừng ném vỏ chai, lon...
Hiện, tôi chỉ mới quan tâm đến mục TĐTLý thôi nên tập trung nói về cái tựa bài liên quan đến mục này.
  1. Trước hết, tựa là cái giúp cho các mod, admin...lựa bài xếp lọai vào các mục nhanh hơn.(các pác mod, adm...than ghê quá vì 1 ngày đọc quá nhiều bài viết của 15K members)
  2. Tựa là cái làm cho các ae khác chú ý đọc và cho ý kiến (ai cũng mong)
  3. em lạm bàn 1 chút, tựa là cái title, nó được ưu tiên không cần đủ thành phần, thành câu hoàn chỉnh. Càng ít từ càng đủ, rõ ý càng "đắt". Ai cũng biết rằng trong 1 câu, 1 cụm từ bao giờ nó cũng có nhũng từ, thành phần ta tạm gọi là chìa khóa (Tiêng Em nó gọi là keyword
    )...
  4. Do đó, đối với mục TĐTLTMBhỏi ai, để cho mod, adm dễ nhận ra và sắp xếp nhanh thì khi đặt tựa ta gắng đưa các keyword liên quan này vào.VD: 1.chạy như thế thì chết. "chạy". 2. Lái như vậy sao không ăn biên bản."Lái, biên bản". 3. ae lưu ý đoạn đường này. "đọan đường". 4.xxx mần ăn quá bèo. "xxx" (hình như xxx đã phổ cập cấp quốc gia, nhiều diễn đàn xài). vv..và vv
. Vài lời dông dài, dại dôt, ý muốn nói nhiều mà lời thì ít, kiệm

Last edited by a moderator:
Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Có nhiều bác chả bao giờ lục bài trước mà cứ mở thêm những thớt mới trùng câu hỏi/thắc mắc nên có khi không nhận được comment trả lời và đẩy các bài trước đi xa hơn.

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Có gì đâu mà không hiểu !
Nói chung thớt này phải co những từ  : "chạy, lái, biên bản, đoạn đường &XXX "
Mai em sẽ mở thớt : " Các bác lái xe chạy đoạn đường....... coi chừng XXX lập biên bản :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Đây là một dạng phân loại trước cho các mod dễ gom bài và tìm kiếm dễ dàng hơn, giống bên HDVN họ quy ước vậy mà. Ví dụ:
Thay vì ghi như bình thường.
- Tức điên máu! Em mới bị biên bản hôm qua ở ngã tư Phú Nhuận các bác ơi!
Chuyển thành:
[Biên bản] Tức quá, em mới bị ở ngã tư phú nhuận tối qua...
- Xe em bị làm sao các bác ơi, có tiếng kêu là trong hộp số AT
==> [Hư xe] Xe em bị tiếng kêu lạ tron ghộp số AT.
....
Nhưng bên HD người ta chỉ có 1 vài quy ước ví dụ: nguồn tải RS, MF, MU...thì đơn giản, bên ta nhiều vấn đề quá nên quy định cái Keyword hơi bị khó.
Thôi thì...mấy lão PD toàn lãnh lương khủng, chịu khó động tay chân tí đi

Hạng F
11/1/10
6.130
60.429
113
vovinam nói:
Đây là một dạng phân loại trước cho các mod dễ gom bài và tìm kiếm dễ dàng hơn, giống bên HDVN họ quy ước vậy mà. Ví dụ:
Thay vì ghi như bình thường.
- Tức điên máu! Em mới bị biên bản hôm qua ở ngã tư Phú Nhuận các bác ơi!
Chuyển thành:
[Biên bản] Tức quá, em mới bị ở ngã tư phú nhuận tối qua...
- Xe em bị làm sao các bác ơi, có tiếng kêu là trong hộp số AT
==> [Hư xe] Xe em bị tiếng kêu lạ tron ghộp số AT.
....
Nhưng bên HD người ta chỉ có 1 vài quy ước ví dụ: nguồn tải RS, MF, MU...thì đơn giản, bên ta nhiều vấn đề quá nên quy định cái Keyword hơi bị khó.
Thôi thì...mấy lão PD toàn lãnh lương khủng, chịu khó động tay chân tí đi
Nói như bác này là dễ hiểu nè. Em ủng hộ. Rất nhiều diễn đàn ng ta del ngay mấy cái topic dạng như: help, help me, cứu, kíu em với, nhờ các bác giúp ... Nói chung tựa bài phải thể hiện mình cần gì.