Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
Chào các bác!!!! e có đọc 1 bài của bác nào đó trên OS có nói về, khi bị giữ xe mình có quyền ko đưa chìa khóa xe và csgt phải dùng phương tiện chuyên dùng để đưa xe vi phạm về trụ sở phải ko?
Vì e thấy đa số đều đưa chìa khóa xe luôn và csgt chạy xe về trụ sở khi không có xe chuyên dùng.
Nhờ các bác tư vấn dùm e.

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
ngidinh nói:
Chào các bác!!!! e có đọc 1 bài của bác nào đó trên OS có nói về, khi bị giữ xe mình có quyền ko đưa chìa khóa xe và csgt phải dùng phương tiện chuyên dùng để đưa xe vi phạm về trụ sở phải ko?
Vì e thấy đa số đều đưa chìa khóa xe luôn và csgt chạy xe về trụ sở khi không có xe chuyên dùng.
bác nên đưa xe cho nó chạy đi cái này mình không chống lại nó dc, bữa trước nhà em chiếc xe tải 1.4T nhỏ xíu quá tải tài xế bỏ xe chạy nó lập biên bản nhờ em ký làm chứng rồi điện kêu nguyên chiếc cứu hộ chần dần xuống kéo về bửa nghe nói bác ấy trả 5 chai tiền cứu hộ thì phải :((((((((((((((((((

b:z confirmed
Hạng D
24/11/09
1.129
52
48
em thì nghĩ đưa cho nó lành, cương với xxx lúc này chẳng có lợi ích gì, với lại còn nguyên con xe của bác phải ký gởi cho mấy ổng nữa mà :(

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
ý e hỏi các bác là để muốn hiểu rỏ thêm về vụ này vì e có nghe nói nhưng mơ hồ không có dẫn chứng từ nguồn nào hết, e cũng không muốn làm khó csgt khi lở vi phạm chỉ muốn tìm hiểu thêm. cảm ơn các bác 4 vấn,

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Theo Luật dân sự về sử hữu tài sản, thì chủ xe có quyền sử hữu về tài sản của mình. Cps quyền giao xe cho CSGT chạy về bãi hay không!
Thông thường, nếu giữ phương tiện, CSGT phải lập BB tạm giữ phương tiện. Họ có quyền tạm giữ phương tiện theo luật định, nhưng không có quyền điều khiển phương tiện của người vi phạm.
Vì vậy mới nảy sinh ra cái chuyện, CSGT không được quyền rút chìa khóa xe, điều mà ngày xưa, đó là động tác đầu tiên của họ).
Theo em, không nên đưa chìa khóa xe cho CSGT, mặc dù bị giữ xe. Hoặc là mình chạy xe cùng họ về nơi tạm giữ, tại đó lập BB tạm giữ nếu họ không có xe chuyên chở. Nếu có xe chuyên chở thì lập BB và giao xe tại chỗ, nhưng không giao chìa khó, vì ở thời điểm đó, cái xe đang là tài sản của bác!

Hạng C
17/3/11
501
119
43
Cá nằm trên thớt..Tuỳ theo yêu cầu của xx thực hiện.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
TTTran nói:
ngidinh nói:
bác nên đưa xe cho nó chạy đi cái này mình không chống lại nó dc, bữa trước nhà em chiếc xe tải 1.4T nhỏ xíu quá tải tài xế bỏ xe chạy nó lập biên bản nhờ em ký làm chứng rồi điện kêu nguyên chiếc cứu hộ chần dần xuống kéo về bửa nghe nói bác ấy trả 5 chai tiền cứu hộ thì phải :((((((((((((((((((
Nếu vài km mà Nó dám xuất HĐ 5 triệu, thì cầm cái HĐ đó qua bên Hiệp Hội BV NYD xử lý ngược lại nó! Thử coi ai dám nai lưng ra bao che cho thằng cứu hộ cho biết!