Tags
tngt
Hạng D
24/5/13
1.196
1.649
113
ko liên quan chuyện của bác chủ, em bàn chuyện đời chơi thôi
như bác đang ăn cơm, làm rớt cục xương (ko cố ý), con chó thấy vậy (cơ hội hiếm có) thì có chạy lại ngậm ko? bác có nói với nó ko phải của mày, trả cục xương cho tao đc ko? bác muốn dằn lấy cục xương lại nó có cắn bác ko? đơn giản nếu bác chia cho nó xíu thịt, nó sẽ nhả lại cục xương cho bác
tất cả những gì lũ chó muốn chỉ có vậy, muốn khiếu nại với chủ nó ư, bác nghĩ chủ nó sẽ bênh bác hay bênh nó? chủ nó cũng giống nó thôi :D:D
Thâm cmn thúy, hèn gì lập nick mì gói II, lần này nói nhẹ mà đau bác hen:D

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Chào các bác OS, xe em vừa bị CSGT tạm giữ, tài xế bị giam giấy tờ và bằng lái mặc dù không trực tiếp gây ra tai nạn giữa hai xe máy tông nhau ngược chiều. Em đang gặp vấn đề khó nên đăng bài lên đây nhờ các bác tư vấn cho rõ hơn.[pagebreak][/pagebreak]
Theo dõi box TTDL đã lâu nhưng hôm nay mới thức đăng ký và post bài vì em đang gặp vấn đề khó phải nhờ các anh giúp đỡ.​
Em có xe và thuê tài chạy dịch vụ. Đêm hôm trước bác tài của em đang quay đầu xe, đầu lấy vào con hẻm rồi đưa đuôi xe ra. Khi đuôi xe ra đến nửa phần đường thì 1 anh honda vượt sang trái, ko làm chủ tốc độ và tông vào 1 em đi ngược chiều. Lúc sau CSGT đến lập biên bản hiện trường và cho bác tài ký vào chỗ Người làm chứng. Ký xong thì bác tài được yêu cầu về trụ sở CA Quận (PN). Bác ấy cũng nghe theo và cuối cùng bị tạm giữ xe, giấy tờ + bằng lái với lí do...xe em làm cản tầm nhìn. Sau đó bác ấy còn bị hù xe em là tác nhân chính, rồi thì nạn nhân nguy kịch etc mà mục đích là gì em ko rõ.​
Với tinh thần OS, em nghiên cứu các văn bản luật để xem các chú ấy làm có đúng ko. Trước tiên phải khẳng định xe em không phạm lỗi liên quan đến biển báo/vạch kẻ, phần đường và ưu tiên (nếu ko đã va vào ông honda rồi). Vậy tại sao lại giam xe? QD 18/2007/BCA nói rằng, khi xảy ra tai nạn tất cả các xe có liên quan đều phải bị tạm giữ. Ko rõ chữ "liên quan" nghĩa gì, nhưng thôi cứ cho là họ hiểu đúng. Cũng theo QD18/2007, sau khi kiểm tra hiện trường thấy ko có lỗi thì phải trả ngay. Tài xế em kí tên làm Người làm chứng, nghĩa là họ đã thừa nhận bác ấy vô can, sao còn giữ xe?​
Các chuyên gia luật OS có thể tư vấn giúp em:​
- CSGT giữ phương tiện không trực tiếp gây tai nạn là đúng hay sai?​
- Tài xế có vi phạm hành chính lỗi "cản trở tầm nhìn" gì đó ko?​
- Làm sao để em lấy xe ra sớm nhất (các bác đừng chỉ em đi đêm, em thấm nhuần tinh thần OS lắm :D). Em sợ rằng quy trình giải quyết nhiêu khê và có nhiều "thủ đoạn" khiến xe em nằm bãi dài dài.​
- Em có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại về kinh tế ko, nếu kết luận là tài xế ko vi phạm luật GTĐB. Tiền lưu bãi là một trong những thiệt hại đó.​
CSGT hẹn tài xế đầu tuần sau lên làm việc. Các bác tư vấn giúp em để em có thời gian chuẩn bị lực lượng nhé.​
Em cám ơn rất nhiều.​

Cho em hỏi tại sao xe bác lại dừng lại chỗ đó nếu k có va chạm hay liên quan gì đến vụ việc

• Like
Reactions: hta123
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Em ko rành mấy vụ luật này lắm. Mà em chỉ khuyên bác chủ và mọi người là nếu đi xe ra đường mà thấy tai nạn xảy ra trước mặt mà ko liên quan đến xe mình thì hãy tìm cách vượt qua hiện trường tai nạn đó càng nhanh càng tốt. Nếu đứng lại xem thì một chút tụi nó tới thì mình dễ bị liên lụy lắm

• Like
Reactions: volvo960 and hta123
Hạng C
12/9/14
676
6.677
93
Câu trả lời đơn giản là do xe của bác không thuộc xe cán bộ nhé. Hình như là lực lượng công vụ đã dần mất hết tính người rồi, không còn tình và lý hay luật pháp con kẹt gì hết
Chờ hoài mà éo sập chuồng chó để bọn chó chết hết, buồn.

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Hạng B1
30/11/07
57
28
18
45
thanhphohochiminh
Theo em bác nên gọi vào đường dây nóng của chú thăng giải trình sẽ hợp lý hơn,,,chứ bị quả ép cam ép bưởi như này uống không vô đâu,,,,,mà bác tài cũng dở,,,đừng bao giờ làm chứng ký tên cho CSGT bút sa gà sẽ bị nướng sa tế luôn....!

Hạng D
15/5/13
1.553
8.992
113
37
ko có cam hành trình nên ko rõ lắm, có thể tài xế thao tác nhanh quá xe máy xử lý ko kịp nên đụng nên giao thông mới giữ xe chứ ko thì chạy đi rồi chứ ở lại mần gì.

Hạng B1
27/3/15
69
62
18
48
Ho Chi Minh City, Vietnam
không hiểu 1 số kụ khuyên bác chủ gọi bác Thăng làm gì. Người ta là lãnh đạo, trăm công nghìn việc. Các bác ấy nếu có để ý đến việc này thì cũng chỉ đạo xử lý theo đúng quy trình chỉ đạo xuống phòng CSGT TP, đến CSGT quận, đến CSGT phường, thôn, xóm bla bla ... Các bác ấy ưu tiên những việc có liên quan đến số đông, những việc có thể lên báo ... chứ việc này thì ...
Chăc phải phải đấm mõm thôi kụ ạ. Mà em cũng không hiểu việc không liên quan đến mình thì biến hẳn đi, chứ để xe đó làm gì để chúng nó đến hốt về. Làm chứng thì cất xe xong vòng ngược ra ký tên cũng được mà.

• Like
Reactions: MonsterSUV
Hạng C
15/8/14
726
542
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Đơn giản vì bác thiếu khôn, bọn nó cố tình rành rành ra rồi mà bác chẳng tinh tế chút nào. Đầu tiền là...chắc bác biết phải làm gì rồi.