Hạng D
24/5/13
1.196
1.649
113
Em xin đính chính chút giúp bác nhé:
- Không phải xe AT nào cũng bắt buộc phải đạp phanh mới đề được (vd xe em :D )
- Không phải xe AT nào phải về P mới tắt máy được
Nhưng cái này thì cần bổ sung:
- Xe AT bắt buộc phải ở P hoặc N thì mới đề máy được
- Đa số xe MT thì phải đạp côn mới đề máy được, dù cần số đang ở mo

P/S: Tại em thấy các bác tập trung còm bác tài thử xe quá nên định chuyển chủ đề xíu cho nó "hot", các bác có gạch đá em thì nhẹ nhàng thôi nhá :)
Q7 để D tắt máy đc nhưng ko rút chìa dc, còn MT thì đa số là ko cần đạp côn vẫn đề máy dc dù đang ở số hay N!

Hạng B2
15/8/15
227
174
43
Suy nghĩ của người ta là ko đăng ký lái thử có khi cả đời ko dc ngồi cầm vô lăng xe tiền tỷ thì sao, nên kệ mệ cuộc đời, đăng ký được cứ vào ngồi cho biết :) Em xe cũ, lạ, rẻ người ta cho mượn còn ngại huống chi mấy con vài tỷ! Thôi kệ thà ngu ko biết mùi cái xe ra sao còn hơn ngu mà cứ thể hiện ta đây đã từng lái xe xịn!

Hạng B2
23/3/15
170
284
63
Hồ Chí Minh
Vậy kẻ đứng ngoài ko đưa ra lý lẽ gì rồi phán thì gọi là gì bác? Adua chăng?

Nhìn nick thì hẳn là như vậy rồi. Em hơi dị ứng với mấy thành phần chen ngang. Như kiểu ngoài đường có cãi nhau là y như rằng các chú xe ôm, giữ xe bu vào hóng, lâu lâu chêm vô vài câu.

Hạng B2
29/2/16
129
61
28
28
thường những người quyết mua xe it ai lái thử.đẻ ra cai chương trình này cho mấy ba mới lấy bằng co dịp thể hiện.xem clip thấy khúc cài seatbell mà sợ dùm cho ng đi đường

Hạng B2
23/3/14
391
250
43
Đôi khi mấy tay này chưa bao giờ được lái xe từ khi có bằng lái nên..đây là dịp để thõa chí đam mê đây mà.

Hạng B2
3/11/11
275
124
43
Mercedes Truong Chinh
Vì tâm lý sợ mếch long khách! Nếu anh nv bày kiên quyết khg cho anh chabgf này thử xe thì cty cí kỷ luật khg?
Tụi em cũng khổ lắm bác, từ chối dù khéo ra sao thì cũng mích lòng, BMW còn đỡ, bên Mer, khách gọi về nhà máy complain thì dù tụi em có Đúng cũng phải cúi đầu mà xin lỗi, " ngậm bô hòn làm ngọt ".Nói chung e cung nhiều phen phải " uống thuốc trợ tim " với testdrive.

Hạng D
8/4/12
1.267
999
113
Bác nói nghe nghiêm trọng quá. Cậu bạn lái thử có bằng lái mà, vậy là cũng qua sát hạch đúng luật pháp. Đừng lái qua chủ đề mua bằng nha ^^. Qua clip ko thể biết đc bạn này có tìm hiểu về chiếc xe này hay ko nha VÀ ko thể thấy được cậu ấy có vô trách nhiệm hay ko. Ai cũng có lúc mắc lỗi và bác có biết tại sao luôn có ít nhất 1 người của hãng ngồi chung với khách hàng khi họ lái thử là điều bắt buộc ko ^^ Mình mà leo lên BMW i8 lái thử dễ có những oh...ah..rồi lúng túng dẫn đến quên mn thao tác gì đó lắm chứ.

Em thấy chúng ta hơi áp đặt và phán xét ko khách quan. Với những người mua xe lần đầu chưa có kinh nghiệm lái cũng thế thôi mà? Em giả sử Vợ em mới có bằng muốn mua Mini Cooper nói như cách của các bác ko lẽ ko đc test sao? (Mình ko bàn vấn đề có nhu cầu mua thật hay ko). Đằng này người ta test ở con đường đã đc "quy hoạch" mà còn bị nói như vậy ko lẽ họ cũng ko có quyền ra đường thật để lái xe? Với kinh nghiệm hiện tại của anh chàng này muốn cứng thì cũng phải chạy ra đường thật để lái thôi mà?

Các bác chỉ trích về ý thức của bác này em hiểu và cũng đồng ý nhưng chỉ một phần nhỏ. Nhưng lái yếu muốn test bmw, tay chân lóng ngóng đâu nói lên người này có trách nhiệm hay ko? Ít ra em thấy anh ta cũng rất cẩn thận dừng chờ, quan sát hướng ngược lại khi rẽ chứ ạ? Lấy lý do kinh nghiệm lái ít mà ko được phép test xe bmw hay ko có trách nhiệm thì em thấy nó hơi sao sao. Việc đánh giá người ta là ham hố, ngông, ta đây thì có thể đúng với thanh niên trẻ bây giờ, nhưng ở đây mình ám chỉ người thật trong clip thì hơi thiếu công bằng.

Em hỏi bác umihira chứ vợ bác mới có bằng lái, chưa từng chạy qua số tự động. Bác có dám cho vợ bác đi thử Mini Cooper ko? hay là bác tìm xe số tự động nhẹ nhẹ, cũ cũ cho vợ bác tập trước rồi mới cho đi thử xe??? Nếu bác cho vợ bác đi thử xe y chang như khách hàng BMW trên mà ko có kiến thức gì về xe tự động thì e chịu thua dzoỳ.

Muốn đi test xe thì ít nhất cũng phải biết "số tự động khác số sàn" ntn chứ hả mấy bác???
Vì chưa có chuyện gì xảy ra nên bác nói em "quan trọng hóa vấn đề". Không biết mấy bác có nhớ vụ "bác sĩ chạy xe "điên" tông chết 2 người & 10 người bị thương trên đường Lý Thái Tổ ko???". Đâu có ai muốn gây tai nạn, tinh thần không vững thì dễ luống cuống dẫn tới tai nạn. Em đang nói về tình huống xấu nhất, nhưng nếu không may thì tai nạn có thể xảy ra bất cứ lúc nào.
Lái ít hay lái nhiều không phải vấn đề ở đây mà vấn đề là người cầm lái đó có kiến thức về xe mình sẽ thử chưa. Kiến thức không vững mà dám leo lên thực hành thì em mới thấy sao sao đó.

Đúng là mỗi người có 1 mỗi cách nhận xét riêng, nhưng theo em thì đây cũng là 1 vấn đề mà các hãng xe cần phải quan tâm rà soát lại cũng nên.

• Like
Reactions: umihira and Obix
PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
[
theo cái cách soi mói và hùng biện trên phím của bác em đoán 40% bác mới biết lái, 60% ko có bằng lái, ko có xe :3dquaytay: thường người ta mới biết về lĩnh vực gì đó thường hay để ý dữ lắm và đọc vanh vách các quy tắc an toàn. Nhớ hồi đó đi học lái xe ông thầy chẳng dạy lý thuyết hay thực hành gì, cứ giao xe rồi ổng đi chơi, đầu chẳng có chữ nghĩa gì ko hiểu sao vẫn đc 100 cả 2 phần. Bác đc đào tạo ra hồn, ra chuẩn chắc điểm cao hơn...lái chắc cũng an toàn hơn...

Vậy kẻ đứng ngoài ko đưa ra lý lẽ gì rồi phán thì gọi là gì bác? Adua chăng?

Nói kiểu như bác thì tức là những người lý thuyết tốt là chỉ có bằng, chưa lái... và lái xe chỉ cần thực hành chẳng cần lý thuyết... Có những người như bác nên buổi tối ra đường nên toàn thằng bật pha rọi thẳng mặt người khác, đến vòng xoay mà quay đầu thì quay trước vòng xoay luôn, quay trên vạch người đi bộ, đến ngã 4 rẽ trái thì xông sang cặt mặt xe ngược chiều. Nếu người học đầy đủ và hiểu thì không ai làm như vậy đâu