Hạng C
8/7/07
862
17
0
Em mới mua cái laptop HP Pavilion dv9715tx, xài Vista. Em cũng là người dùng máy tính thuộc loại rất có kinh nghiệm và cũng chịu khó mày mò và vọc máy tính. Em đang xài XP ở 2 cái máy khác thì ko có vấn đề gì, nhưng Vista thì em gặp vô vàn lỗi rất khó chịu, ko biết ở đâu ra nữa. Ko biết các bác khác xài Vista có bị như em ko. Cụ thể như sau:

(à, máy em đã cập nhật toàn bộ các update mới nhất của Vista, kể cả SP1)

1+ Thỉnh thoảng nó bị mất cái icon Network ở system tray. Em search trên mạng mới tìm ra cách khắc phục, nhưng điều khó chịu là lỗi này cứ thỉnh thoảng lại xảy ra. Mỗi lần như vậy phải mở regedit ra để xóa đi 1 số thứ và khởi động lại máy rất mất công

2+ Cái icon battery ở system tray đôi lúc cũng hiển thị ko đúng. Chẳng hạn như pin còn đầy nhưng nó cái icon rỗng giống như sắp hết pin

3+ Lúc trước, khi em tạo user accounty mới và cài đặt Parental control, em quên tắt KIS (Kaspersky) và UAC nên nó xung đột hỏi lung tung. Nó hỏi nhiều quá em buộc phải tắt KIS nữa chừng thì nó treo máy luôn. Nó treo nặng đến nỗi mà tắt máy bật lên lại cũng ko hết, hệ thống bị hư hỏng trầm trọng và báo lỗi loạn lên. Em phải restore lại từ đĩa backup mới được

4+ Bây giờ, em có kinh nghiệm rồi nên đã tắt UAC, và khi tạo account thì tắt luôn KIS. Em làm rất cẩn thận và từ tốn. Mọi thứ có vẻ ổn nhưng mà thực ra thì ko. Nếu restart máy tính và log-on vào account nào thì đều OK. Nhưng khi đã vào 1 account, log-off và log-on vào 1 account khác thì xuất hiện lỗi: KIS ko thấy chạy, các icon ở system tray như Network, Battery... đều biến mất. Chỉ có 1 icon của SideBar, nhung mà tất cả các gadget đang chạy cũng đều biến mất. Thật kỳ lạ, mặc dù mọi cái em đều làm rất cẩn thận, hệ thống còn đang rất mới ko thể có lỗi được...

5+ Còn nhiều cái khó chịu khác mà em ko nhớ hết. Chưa kể đến tốc độ họat động của hệ thống, mặc dù cấu hình máy rất mạnh.

Những cái lỗi như 1, 2 thì chỉ gây khó chịu, ko có vấn đề gì. Nhưng lỗi 3 và 4 thì ko thể chấp nhận được. Em định cài lại XP mà chưa cài được. Với lại cài cái XP ko có bản quyền thì cũng hơi chuối
Tóm lại ko hiểu máy em nó bị gì, mặc dù em đã restore từ backup mấy lần rồi. Em cũng ko phải là amateur. Nhưng chẳng lẽ Microsoft ko phát hiện ra các lỗi và sự thiếu ổn định trên?

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
RE: Vista của em bị sao?

Trích đoạn: osfan

Em mới mua cái laptop HP Pavilion dv9715tx, xài Vista. Em cũng là người dùng máy tính thuộc loại rất có kinh nghiệm và cũng chịu khó mày mò và vọc máy tính. Em đang xài XP ở 2 cái máy khác thì ko có vấn đề gì, nhưng Vista thì em gặp vô vàn lỗi rất khó chịu, ko biết ở đâu ra nữa. Ko biết các bác khác xài Vista có bị như em ko. Cụ thể như sau:
Ở..Vista ra bác ạ. Em xài Vista Business bản quyền của Dell mà cũng trầy trật quá,cứ dump memory miết,có khi chả vào mạng được. Bực mình em cài lại XP 64bit,ngon lành cành đào nè. Chạy cực lẹ chứ không như "cháu" Vista đang tập đi.

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Em cũng đang định downgrade xuống XP. XP64 là bản nào vậy bác? Có mua ở ngòai được không? Có tác dụng gì?

Hạng B2
4/10/05
113
0
0
HCMC

Em xài cái Dell 1400 2Gx2, ram 2G luôn mà chạy Vista basic chậm như rùa. Em cài song song XP luôn. Em nghĩ chắc còn lâu Vista mới thay thế được XP.

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Trích đoạn: LX

Em cũng đang định downgrade xuống XP. XP64 là bản nào vậy bác? Có mua ở ngòai được không? Có tác dụng gì?
Xp bản bình thường mình hay xài là 32bit.
Bản 64bit này dùng cho loại cpu nào hoạt động được ở chế độ 64bit (dual core trở lên thì phải).
Nó xử lý tốt độ 64bit thì nhanh hơn nhiều bác ạ.
Nếu mình cài 32bit trên nền 64 thì cũng được,nhưng k phát huy hết khả năng của cpu.
Ở ngoài cũng có bán đó bác,nhưng bản full hay không thì..em không biết.;)
Nếu bác có nhu cầu thì alo em. Em copy cho bác 1 bản.

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Bác ở Hà Nội hay Sài Gòn? Em ở Sài Gòn. Cảm ơn thịnh tình của bác, có gì em sẽ alô.

Hạng D
16/10/06
1.551
10.338
113
sites.google.com

Windows 64 bit chỉ chạy đc khi phần cứng hỗ trợ 64bit, tốt nhất là chạy trên nền AMD, Intel chạy 64bit rất chuối. Nhưng quan trọng là sau khi cài xong windows 64 bit thì phải dùng phần mềm 64 bit thì mới phát huy đc sức mạnh 64 bit,nhưng phần mềm 64 bit hiện nay còn rất hiếm, đặt biệt IE7 x64 ko chạy flash đc, và Unikey cũng ko chạy tốt trên HDH 64bit, nói chung là xài 64 bit nhưng nếu cứ cài soft 32 bit thì nó cũng y như 32 bit thui. Nói vậy chứ em cũng đang chơi 64bit nè, SP2 OEM lun, nhưng cài driver hơi bị mệt mỏi đó, hic hic!!!

Vista thì em xài thây cũng khá mướt, mà sao nhìu người bảo có lỗi dữ vậy ta. Ram 1Gb cũng chạy phà phà mà??!!!Các bác nên chơi Vista cài fresh, mấy thằng sản xuất laptop nó nhúng phần mềm dùng thử vào quá trời, add rồi remove nhiều khi ảnh hưởng tới hệ thống lắm, hì!!!

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Em chạy Vista cũng không thấy lỗi gì. Nhưng ghét giao diện của nó. Nhất là cái windows explorer. Có cách nào đưa giao diện vista về giống xp không bác?

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Bác ở Hà Nội hay Sài Gòn? Em ở Sài Gòn. Cảm ơn thịnh tình của bác, có gì em sẽ alô.
Ở SG bác ơi.

Bác dccouq nói đúng quá. Em đang dùng AMD :D.
Duyệt web thì em dùng Firefox 3 RC2,chạy ào ào,flash vô tư,em còn phải cài thêm add-on để block flash lại nữa í chứ :D.
Và unikey em vẫn dùng tốt cho 64bit.
Cái nào cài vào nó báo không tương thích với phiên bản hiện tại (64bit) thì không nên cài mà tìm bản dùng cho 64bit thôi. Em thấy đa số ứng dụng trong máy em hiện xài đều hổ trợ 64bit,vì công nghệ này nó cũng lâu lắm rồi,chịu khó search trên mạng là có hà.

Vista thì đồ họa quá tuyệt,em gỡ vista mà lòng vẫn thèm cái đồ họa của nó.

Tuy nhiên ứng dụng cho vista còn khó kiếm hơn là cho 64bit nữa.

Em nói có gì sai các bác bỏ qua cho. :D