ITW confirmed
Hạng B2
10/4/10
247
1.132
123
Re:Vô land giữa khi đèn đỏ - Các Bác cho e hỏi

Truờng Chinh bị 1 lần... mới lấy xe ko biết nên vô tư đứng xếp hàng lane trái quay đầu.. đèn xanh chạy... thẳng luôn
. Ra tơí giữa ngã tư mới nhận ra có 1 mình thì ko kịp nữa rồi...
. 2 chú xxx cười tủm tỉm chắc lâu mới tóm dc 1 gà như vậy.. Chưa có bằng, ko mang giấy tờ, lấn tuyến vượt đèn đỏ.. nói 5c giam xe 30 ngày.. hỏi em có bao nhiêu.. kết quả 1c
. Bài học đầu đời lái xe tới giờ khôn ra nhiều rồi

Hạng B2
19/10/09
452
24
18
17

nếu bác ít quan sát được hướng mũi tên chỉ hướng đi in trên đường thì có thể quan sát thấy đường 2 chiều mà mỗi bên có từ 3 làn xe trở lên thì chắc chắn đến gần ngã 4 phải xinhan chuyển qua làn giữa ngay, cá biệt có 1 số chỗ tuy đường 1 chiều vẫn phải nhường làn quẹo trái như ĐBP - Đinh Tiên Hoàng..vv, nhiều chỗ mình không rành đường thì chịu khó ngó dãy xe trước mặt đi thế nào là mình theo thế ấy cho chắc bác ạ.

Hạng B2
29/7/07
104
4
18

thanhgia123 nói:
Đợt trước em đi xuống Tây Ninh bị dính vụ nhường lane quẹo trái này. Em thấy trên đường không vẽ mũi tên chỉ thế là em đi vào lane quẹo trái luôn khi vừa qua ngã tư bị 2 chú siêu nhân kêu vào. Em hỏi em bị lỗi gì 2 tay đó kêu là không nhường lane quẹo trái. Em nói là không có vẽ mũi tên chỉ trên đường mà. 2 tay đó nói không vẽ cũng phải tự biết chứ, vì đèn tín hiệu có hướng quẹo trái mà, 2 tay đó còn nói thêm đường có từ 3 lane trở lên phải nhường lane trái cho quẹo trái. Em nghe thế cũng thấy xuôi tai vì trước giờ thấy có luật đề cập đâu, em nghĩ chắc là em gà. Cãi 1 lúc 2 tay ấy múc em 100 cho tội đó thay cho biên bản. Chắc do đúng là trên đường không vẽ hướng mũi tên nên lấy em nhẹ hay sao ấy. Mà em thấy 2 tay đó nói cũng đúng nên giờ em thấy đường cứ nhiều hơn 2 lane là em quẹo vô lane trong luôn.

Hệ thống biển báo giao thông về việc này ở Vn không rõ ràng. Mũi tên trên đường hoặc khg vẽ hoặc bị mờ. Bảng phân chia làn đườngthì quá nhỏ và nhiều khi bị khuất bởi xe khác chạy bên phải (ở nước ngoài, phân chia làn đường treo ngay bên trên ứng với từng làn đường).

Ở nước ngoài, muốn dành cho lane quẹo trái, đường phải mở rộng sang bên trái ở gần ngã tư để xe nào muốn quẹo trái thì phải chuyển sang lane đó để các xe đang đi thẳng cứ tiếp tục đi thẳng. Chỉ có ở Vn đang chạy đến ngã tư thì phải chuyển vô lane giữa, qua đèn xanh đỏ thì lại ra lane ngoài cùng. Vô cùng nguy hiểm, tốn nhiên liệu. Rất hiếm ngã tư mở rộng thêm đường cho lane quẹo trái. Có thể kể vài nơi trên Đại lộ Đông Tây

Bác nào đi khg bị phạm lỗi phần lớn do đã quen đường rồi chứ không hẳn do nhìn bảng, nhìn mũi tên.

Kinh nghiệm của tôi khi thấy đèn quẹo trái cứ tự động chuyển lane vào giữa cho lành

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Federal nói:
...
Kinh nghiệm của tôi khi thấy đèn quẹo trái cứ tự động chuyển lane vào giữa cho lành

Cẩn thận nhé bác !!! Nên tập thói quen quan sát biển báo phân luồng.

Tại TPHCM. Một số tuyến đường dù có 3 làn xe (1 cho xe oto con, 1 cho xe tải + xe khách và 1 cho xe 2b) - trừ đa số trục đường chính trong tp - bác chuyển lane là dính chấu !!!
Ví dụ : ĐBP đoạn từ vòng xoay Nguyễn Bỉnh Khiêm đến giao lộ ĐBP - ĐTH. Hình như trên một số đoạn thuộc Phan Đăng Lưu - Bạch Đằng nữa - em không nhớ chính xác. Một số tuyến khác ở các quận cũng vậy ; QL1A ,QL22, ...

Nên cẩn thận quan sát biển báo từ đầu tuyến, và khi gần đến các giao lộ cho chắc ăn đi bác .

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/4/09
793
165
43

ITW nói:
Truờng Chinh bị 1 lần... mới lấy xe ko biết nên vô tư đứng xếp hàng lane trái quay đầu.. đèn xanh chạy... thẳng luôn
. Ra tơí giữa ngã tư mới nhận ra có 1 mình thì ko kịp nữa rồi...
. 2 chú xxx cười tủm tỉm chắc lâu mới tóm dc 1 gà như vậy.. Chưa có bằng, ko mang giấy tờ, lấn tuyến vượt đèn đỏ.. nói 5c giam xe 30 ngày.. hỏi em có bao nhiêu.. kết quả 1c
. Bài học đầu đời lái xe tới giờ khôn ra nhiều rồi
Hí hí có bạn rồi, em cũng bị y chang như bác, chỉ có điều em xưng anh xưng em và được XXX tha, hú hồn.

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC

Em quan sát thấy như sau : trên QL 13 đi Bình dương, đường Lê trọng Tấn ở Q.Tân phú một số giao lộ mặt đường không vẽ sơn, có đèn cho xe chạy thẳng và xe quẹo trái, vấn đề ở đây là 2 đèn này cùng xanh hoặc cùng đỏ 1 lúc, hoặc thời gian đếm ngược như nhau chứ không lệch pha rõ ràng như đ.Trương Chinh. Gặp trường hợp này theo các bác có nên tấp vô làn trong khi gặp đèn đỏ không ? Còn mình gần tới giao lộ mà đèn vẫn xanh thì chạy thẳng luôn khỏi vô làn trong phải không các bác ?
Mong các bác cho ý kiến !

Hạng B1
13/10/08
69
0
6

Các bác chịu khó đi vào lane trong cho nó lành, XXX nó vịnh lại cãi thắng thì cùng mất thời gian và thêm bực bội. Một số giao lộ anh em lưu ý XXX hay me (nhớ là cả hai chiều)
1/ Cộng Hòa - Hoàng Hoa Thám (1 chiều từ etown xuống, chiều từ maximart về cấm quẹo trái rầu)
2/ Cộng Hòa - Tân Kỳ Tân Quý
3/ Trường Chinh - Phạm Văn Bạch (góc bìa trên sân bay TSN)
4/ Trường Chinh - Phan Huy Ích (ngã 3 gần cầu Tham Lương)
5/ Các giao lộ trên đường Trường Chinh có đèn giao thông từ giao lộ Trường Chinh - Phan Công Hớn (ngã 3 Tham Lương) về đến Cầu vượt An Sương
6/ Quốc lộ 22 hướng từ An Sương về Tây Ninh(đoạn vừa qua bến xe An Sương, nơi để xe buýt quay đầu). Chỗ này hơi ác một cái là cấm luôn các loại xe quay đầu trừ xe buýt, em nào vào lane này mà gặp XXX đứng phía trước là coi như xong, đi thẳng cũng sai
, quay đầu cũng sai
.
7/ Trường Chinh và đường vào Khu CN Tân Bình, hướng từ An Sương về Bà Quẹo

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Các bác ném thế này thì bác chủ thớt trùm mền xe luôn quá :D. Không thể liệt kê được hết đọan đường nào, có biển báo, tín hiệu đèn và vạch sơn chỉ dẩn....Tốt nhất là sắp đến giao lộ thì chịu khó quan sát những thứ như trên một tí.
Một điều chú ý nữa là đọan đường từ mũi tàu CH-Trường Chinh đến cầu Vượt An Sương: có một số giao lộ, những vạch sơn cong dành cho xe rẽ trái được vẽ đè lên vạch sơn thẳng dành cho xe đi thẳng, nếu không chú ý thì dể bị phạt mà không có cớ để nói với XXX đâu.

Hạng B2
29/7/07
104
4
18

Các Bác có hay đi trên đường 3/2 từ Maxi Mart về Nhà hát Hòa Bình qua ngã tư 3/2 - Cao Thắng không ? Trên đường 3/2 tại ngã tư chỉ có 2 làn xe mà làn bên trong vẽ mũi tên sang trái.

Do chỉ có 2 làn xe mà lưu lượng xe ở đây nhiều nên mỗi khi qua đây tôi hơi bị căng thẳng không biết nên như thế nào. Vào lane trong cũng không dễ vì xe quá nhiều.

Các bác làm như thế nào ?

Tập Lái
12/4/10
39
1
0

Kinh nghiệm của em là: khi đèn rẽ trái và đèn đi thẳng "nhảy" khác nhau thì ngã tư đó có lane rẽ trái riêng.