Hạng C
10/9/07
971
66
28
RE: Walkalone - và cuộc đào thoát khỏi Saigon

@phamgia: E đã nói e là dân đen ...thui bác ui :D
@Duong-cao: Chiện còn dài bác ui....:D
@hcivic: Thú vị thì có, một mình một ngựa mà bác, nhưng ai đã từng cầm lái xe ô tô, muốn đạp lên bi nhiu thì đạp, xong lại cầm lái xe gắn máy 100 Phân khối...với tốc độ ~ 60km/h, kéo lên 70~80 chỉ sợ rụng răng vì máy rung quá ...thì quả đúng là một cực hình :mad: ...

Hình e nó đây:

Trên đường đi:

Một bãi tắm của người địa phương, bãi tắm này có đường xuống khá dốc, nhưng vịnh thì khá đẹp...

Trên đường ra khỏi Nha Trang....bi giờ e mới phát hiện, đèn báo số 4 chết, bình cũng chết, hệ thống điện...hầu như tê liệt, phải đạp mới khởi động được máy xe, xích xe kêu rột rột một cách quá đau khổ [&:] ....khi con đường bắt đầu tối....một hứa hẹn quãng đường kế tiếp chả sáng sủa gì, cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ....

E chỉ nghỉ hệ thống điện bị đứt cầu chì, thay là xong, ra đến quốc lộ, tấp vào một tiệm sửa xe bên đường để kiểm tra & vào dầu xích....cầu chì không đứt, nhưng bình khô chết ngắc, bác thợ cũng chả biết bịnh gì, thui kệ nó, lên xe tiếp tục đến đâu thì tính đến đó....Gọi điện cho một chiến hữu lấy vợ Phú Yên, hú hoạ xem tối có độ không, hêhê, hắn dẫn vợ con về quê nghỉ hè, aiya nghĩ đến một buổi tối bên chén rượu cùng cố hương một nơi cách saigon gần 500 cây số....okie Phú Yên, đèo Cả chiện nhỏ...:D

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: vthanh6
Hạng C
10/9/07
971
66
28

Cái sự không mấy sáng sủa e nhắc đến ở trên bắt đầu khi e mở thử đèn....huhu, nó tối đen một cách lạnh lùng, thế này thì làm sao có thể leo đèo Cả, trước đèo Cả còn một con đèo nữa...

Lập tức e tìm một tiệm sửa xe ven đường, thay ngay bóng đèn giá 20.000, thay lun bình, nhưng bác thợ chả có loại bình nào gắn vào vừa e nó....bọn Hon** chơi trò phụ tùng độc quyền đây mờ, ngay cả cầu chì cũng sử dụng loại như của xe ô tô...tốt đến nỗi toàn bộ đèn đuốc, bình ...chết hết mà cầu chì không đứt
thế mới tài. Bóng đèn sau bác thợ quần cả buổi mới phát hiện ra phải mở lun bộ áo mới thay bóng được
...Nhìn đồng hồ đã gần 6h, Phú yên chắc cũng tầm 70km đâu ngoài kia....

E lôi bộ đồ nghề mang theo, phụ ráp đồ vào một cách nhanh chóng trước con mắt ngạc nhiên của bác thợ (đồ nghề quá đẹp mờ :D)....e chỉ giải thích là tranh thủ để leo đèo Cả, trước khi bóng đèn nổ tung lần nữa, vì bóng đèn lúc này sẽ chịu tải cho công suất của máy phát điện....nguy cơ cháy bóng là 200%

6h. leo lên xe...quất đại 70~80, ráng nuốt cho hết con đường....không để ý mình sẽ đối diện với chiện gì.....

E đi uống cafe tí, quay lại 8 tiếp...:D

.................

• Like
Hạng C
12/10/05
587
32
28
43

bác có tính chạy tới Huế luôn ko? có độ nhậu đang chờ bác đây . em vẫn đang tiếp tục dọi theo hành trình của bác . câu chử của bác viết hay quá . như là có nhào nặn

Hạng D

Chà chà bái phục bác quá đi
em chưa dám chạy HonDa đi đâu quá 100Km , kể tiếp đi bác tụi em chờ , à mà bác có định làm luôn xuyên việt không . Nếu có ra HN em chờ nhé , chúc bác thượng lộ bình an .

Tập Lái
21/2/06
6
14
3

Bác walklone có chuyến đi ý nghĩa quá. "Đào thoát" là để "tìm lại" phải kg bác :)
Chúc bác mạnh khỏe trong suốt cuộc hành trình :)

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Hồi hộp và chờ đợi. Chúc bác Walkalone có chuyến đi thật thú vị.
Hiện giờ bác đi tới đâu rồi ? Bác xem lại sạc xe nhe. Nếu sạc còn tốt thì khi đi đường trường,đi tốc độ cao, bác cứ mở đèn cho em(khi có bình nhe bác :D ). Cái bình xe wave RS này bình khô,nhỏ xíu,không chiu nổi cũng đúng thôi bác. HVN thiết kế hệ thống điện em này hơi tệ.

Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com

em cũng máu di như bác lắm, nhưng đi một mình như bác thì gan thật, mà em có thằng bạn, nó chạy PSi lúc 3.00 AM từ SG tới Quy Nhơn lúc 9.00PM, phục thật

Hạng C
10/9/07
971
66
28

@carsaint, otohanoi, xecuuhoa...:Hi...các bác hết sức bình tĩnh...để e nhào nặn câu cú nữa chớ :D chuyến đi này cũng bình thường như chuyến đi của nhiều người khác thôi, còn nhiều cao thủ ngoài kia...vẫn âm thầm một mình khám phá các miền đất mới...e chỉ là một gã lữ khách nghèo đơn độc, đào thoát để tìm lại cái gì đấy trong cuộc sống này thôi....chẳng biết con đường sẽ đưa mình đến đâu....

@Quoc Viet: Còn về kinh nghiệm đi xe máy, thì chỉ là một chiếc wave bình thường thui...ai mà không đi được hả bác :)

@doanhoangdan: e chả có xe xịn thế đâu bác, xe wave chạy đến 70km/h là rung như cầy sấy roài, chưa nói là "ông mê" khủng khiếp....[&:]

Thui để e 8 tiếp cho hết ngày thứ nhất lày:

Đến lúc này thì e chả còn quan tâm đến chuyện máy xe sẽ nóng quá mức hay không nữa, như từ sáng đến giờ, chốc chốc e lại tháo găng tay sờ thử lốc máy xem có hiện tượng nóng quá độ...cảm thấy nóng quá, lập tức nghỉ một chút, hoặc ghé các trạm đổ nước dọc đường xin tí nước làm mát cưỡng bức máy xe....bi giờ thì lý do an toàn trên hết, phải qua đèo Cả trước khi bóng đèn đứt tiếp (vì quá điện áp)....

Chạy chưa được bao nhiu thì trời sập tối, mở đèn thì thấy ngay đèn sáng lên một cách đáng ngờ....giảm tốc độ ~40-50 cho an toàn, một lúc sau, đèn pha....đứt ! [&:] chỉ còn mỗi đèn cốt....huhu

Sờ lên phía trước của đèn thì ôi chao là nóng...thôi rồi lượm ơi, nguy cơ đi trong bóng tối là chắn chắc....may quá phía trước có tiệm ...bán bún chả (hê hê ...chứ không phải tiệm sửa xe:D), thôi nghỉ làm tô bún, cho đèn bớt nóng tí, bún chả quá ngon mà chỉ 10K...:D

Ăn xong thì hỏi thăm lên đèo Cả còn xa không, cô bán bún bảo chỉ tầm 18 km nữa, okie...người saigon có câu nói "chơi luôn" ...e cũng quất luôn, nhúng ướt hai tấm giẻ lau đắp lên nắp chụp đèn, mong e nó thương tình soi sáng con đường cho minh đến nơi...lại tiếp tục hành trình, luôn tay đảo khăn cho mát bóng....chốc chốc thấy tiệm nào bên đường cũng ghé vào hỏi mua đèn pin...nhưng đúng là trời phạt, khi ở saigon lười quá chả thèm mua, tinh tưởng vào thằng Hon*** Việt Nam....giờ thì thế này....nhớ lại chiếc "giấc mơ" ngày xưa chả bao giờ có chuyện này....rõ chán đồ hiện đại thì hại điện....

Nhưng rồi cũng qua được đèo Cổ Mã...hai chiếc khăn bi giờ đã khô queo, lại nhúng nước tiếp...tiếp tục đường chinh phục đèo Cả, Phú Yên hú hu...chờ a tí nhé....

...........................................:)

Leo đèo Cả,,,,,ráng giử số hợp lý để bóng đèn không sáng quá mức....nhưng khi đổ đèo thì e nó .....xin thưa với các bác là ...e nó tèo [&:] đến nước này thì chỉ có bật đèn xi nhan & khấn trời phật cho mấy bác xe tải qua lại đèo thấy e mà tránh dùm, chứ đừng tưởng ...ma xanh chập chờn mà quất e lun, coi như chia tay các bác tại đây....

Thật tình hồi nào giờ chưa bao giờ chạy xe trong bóng tối như thế này, chỉ căng mắt canh thanh chắn của đèo nhờ vào ánh sáng yếu ớt của đèn xi nhan...lâu lâu xe tải chạy qua, lại chìm trong bụi mù....huhu....

Thấy một chiếc xe máy vượt qua, e liền phóng theo để canh đường theo bóng đèn hậu....nhưng ghê quá, e thấy mình giống như con thiêu thân bay theo ánh sáng vậy....thôi chậm mà chắc, lúc này mà có lấy máy ảnh ra chụp chắc cũng chỉ toàn một màu đen (các bác thông cảm nhé)

Chắc Trời Phật cũng thương tình e, hôm nay chả có giọt bia rượu nào trong người , nên e cũng qua được đèo Cả....nhưng vừa xuống đèo không xa, thì mấy anh XXX lại không thương....e bị ách lại, năn nỉ mãi, do xe nó chập đện, mà xung quanh chả có nhà trọ hay khách sạn nào để nghỉ lại....mấy anh XXX thấy bộ dạnh e chắc cũng tả quá...nên cho đi :D

Bằng những cố gắng với chút sức lực cuối cùng...e cũng tìm được một nhà trọ gớm ghiếc để thả tấm thân bụi đường chấm dứt một ngày đầu tiên của cuộc đào thoát lúc 10h đềm....giọng a bạn ở Phú Yên còn réo trong điện thoại...mai ra Quy Nhơn nhậu nha....

Ờ thì nhậu...e bi giờ quá phê rùi ...ZZZZZZ

..................................

• Like
Hạng C
12/10/05
587
32
28
43

theo kinh nghiệm chạy xe máy của em cứ đi khoảng 100km thì nên nghĩ chừng 10 phút thì xe vẫn ok. em đã từng đi mấy lần Huế - Quảng Ngãi sáng đi tối về mà con xe em đến giờ vẫn đi bình thường - canh chừng 600km thì thay nhớt chơi nhớ cartrol beckam ấy .

Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49

Đọc cái bài này của bác Đi bộ một mình :D mà nóng hết cả người... Nhớ cái thời mới đi làm đi SG - Đà lạt bằng chiếc Citi giò gà quèn, 7h sáng đến 4h chiều mới lên đến nơi :( Ê ẩm mình mẩy nhưng đã ;) nhất là khi qua khỏi đèo Bảo lộc, như là đi qua một thế giới khác. Rồi đi Vũng tàu ban đêm, đề-pa ngay tại Sài gòn lúc 9h đêm [&:], xe được nâng cấp lên là Vespa Excel 150 (Made in Indonesia :D), xuống đến Vũng tàu là 12h đêm, vừa đi vừa cầu trời cho đừng bị xẹp lốp vì Vespa mà xẹp lốp thì [&:]:(. Đường Sài gòn - Vũng tàu lúc đó đang làm đoạn quốc lộ 50 (hay 51 không rõ), có nhiều đoạn chạy đã đời sao tự nhiên không thấy ai chạy cùng với mình, nhìn lại thì mình đang chạy trên đoạn đường mới làm, người ta thì chạy đường cũ dưới thấp hơn mình. Thế là lại phải tìm đường mà leo xuống vì đoạn phía trước chưa làm xong [&:]... Không biết bao giờ mới có cơ hội (và liều lĩnh) để đi vậy nữa không...

Chúc bác Walkalone có một chuyến đi thú vị để đời và bình an... Bác ra được đến Đà nẵng thì ới anh em Đà nẵng tiếng ;)

• Like