Hạng C
10/9/07
971
66
28
RE: Walkalone - và cuộc đào thoát khỏi Saigon

@bác like_car & Quoc Viet: E nghèo chít, làm gì có nhìu đồ chơi vậy...mà còn vô quán bar...để lên otosaigon.com nữa :D e mất cũng cả mấy ngày để pót một ngày đầu tiên trong chuyến đi...đố mấy bác e đang ở đâu ???

@xecuuhoa: Bác nói chính xác...e đi ~ gần một tiếng, hoặc mỏi đi* quá thì nhảy xuống làm ly dừa lạnh, hoặc ly cà phê đá...tốc độ thì giữ sao cho máy êm nhất...trời mát thì nhích lên tí, nóng quá thì chạy vừa vừa.:D

@justintran: Cám ơn lời mời của bác....e chỉ đi theo ngẫu hứng, chẳng có điểm đến, cứ đi mệt thì nghỉ, đói thì ăn, chán thì uống vài chai....lúc đường Vũng Tàu đang làm lại, e cũng có tham gia bằng chiếc su crystal, lúc đó đi đã thật, hầu như đường Vũng Tàu mở màng cho các con đường khác tại miền Nam mở rộng theo, ngày xưa đi đâu cũng cứ như cực hình, đường lúc nào cũng nhỏ, đầy ổ trâu gà, xe đò thì nhồi nhét, đi về Rạch Giá từ 5h sáng đến 12h đêm mới đếnnơi...những kỷ niệm hãi hùng....cũng là một thời để nhớ bác nhể....

Nhớ nhất là mỗi lần qua phà Mỹ Thuận, luôn có một ông già mù, ngồi bên bến tàu, ông không có đàn bầu...nên dùng một tấm ván củ, dây đàn thì căng lên một thau nhôm méo mó đến tội nghiệp...nhưng ông hát...không e phải dùng từ "ca" mới đúng, ông ca những bài vọng cổ rất hay, ngày đó e còn bé lám, đứng giữa trưa nắng hè chờ phà....nhìn sông nước miền tây mà tiếng ca não lòng của ông cứ theo mãi mỗi khi qua bến phà xưa....

.....................

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: dinhngo
Sie
Hạng B2
18/5/08
313
1
16

Đúng là bác hay thật đó.lần sau có đào thoát khỏi sài gòn đi chỗ nào gần gần thì em theo với.Đôi khi phải làm cái gì đó cho cuộc sống nó đỡ nhàm chán bác nhỉ.Mà bác chạy thì luôn tiện thẳng ra Đà nẵng và Huế luôn,tiện thể off giùm em với các bác ấy

Hạng C
10/9/07
971
66
28

@Sie: Hy vọng gặp bác ở một chuyến đi khác :)

Thôi các bác cứ làm e 8 quá...thôi e sẽ quay lại với "chiện" chính:

Ngày thứ 2: Phú Yên - Quãng Ngãi.

6h30 thức giấc, đêm trước bộ quần áo đi đường e xả nước cho hết mồ hôi...giờ cũng đã khô...mặc tiếp :)

Chuyện đầu tiên là kiếm cửa hàng Honda Head...cứu e xe trước đã, được một cái là hấu như các tỉnh thành huyện lỵ đi qua đều có các đại lý chính thức của Honda...phụ tùng thì đắt, nhưng mua ở ngoài nhiều thứ không có, nhất là với các dòng xe mới sau này.

7h mới làm việc, ok không sau, hôm nay chắc chỉ đến Quãng Ngãi là cùng...làm ly cà phê, ăn sáng cái đã....cứ thấy tiệm nào đông bà con địa phương ăn uống là tấp vô...huhu ăn bát phở mà nấu bằng cọng miến [&:] cà phê thì bỏ cho 2 cục đá....giờ này ăn một đĩa cơm bì chả Quận 4, uống một ly cà phê đá saigon thì còn gì bằng [8D]

7h10 sáng e bắn xe thẳng vào trạm bảo hành...mọi người nhìn e như một tên quái thú prenator mới xuất hiện [8|] cùng với chất giọng miền Nam đặc sệt, e báo cáo tình hình đêm qua với một bác thợ tên Trọng (nếu e nhớ không lầm), có lẻ bác ấy còn ngái ngủ hỏi:

- A từ đâu ra Phú Yên thế ??
- E từ Saigon ra...
- Bằng xe này i àh ??
- Ờ...
-....(chắc nghĩ e khùng :D)

Bác ấy "si nghỉ" một chút rồi nói:
- Chạy hay thế, mình cũng mấy năm sống ở Saigon, mới về đây lầy vợ...
- 8 & 8.....

Sau khi biết từ Nam ra, bác ấy hết sức nhiệt tình, gọi thêm một bác thợ ra giúp cho nhanh, thì ra như bác xecuuhoa nói...thủ phạm chính là "cục xạc", chính xác hơn là cục điều áp từ cuộn phát điện ra đến các bộ phận khác trong hệ thống điện như bình, đèn...ổn định ở mức 12V, "cục" này chết, toàn bộ điện áp từ cuộn phát điện đè nặng lên bình...bình chết, dồn lên đèn, đèn tiu lun....

Hậu quả:
- Đèn trước 90k
- Bình >300k
- Cục xạc 150k
- Đèn sau 24K
- Ốc vít linh tinh....
- Bộ nhông sên đĩa 135K
....
Tổng cộng thiệt hại là >780K, e gởi bác ấy luôn 800K :D

9h xuất phát...các bác trong trạm Honda Head chào bắt tay e như tiễn đưa chiến sĩ ra trận vậy :D:D ok, tạm biệt Phú Yên nhé...

Đường đi Quy Nhơn:

• Like
Reactions: dinhngo and vthanh6
Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

@ " Đi bộ 1 chắt " :
. Càng lúc chuyến đi càng thú vị ! Em nói bằng giọng Huế luôn để bác thêm hưng phấn mà phi ra tới Đà Nẵng . Chúng em sẽ đón tiếp bác :D

À hỏi tiếp luôn , bác ra tới Đà Nẵng có định đi tiếp đâu đó kô, cho em làm đệ tử của bác với :D

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Qua đoạn trên một tí thì thấy một quán sát biển mát quá, nhìn đồng hồ mới 11h, chưa đói lám...nhưng thôi biết đâu trên kia chả có quán nào coi được thì sao ?? Quán để tên Hải Sơn cách Quy Nhơn chừng 50km.

Nhìn từ chỗ em ngồi:

Xuyên qua bụi tre:

Phía trước mặt:

Bữa cơm đạm bạc của kẻ lữ khách, giá 38K :mad::

Sau chai bia, cảnh vật hai bên đường nhìn thấy ...đẹp :D:D, ăn trưa xong e hứng chí rẽ sang quốc lộ 1D để vào Quy Nhơn xem có gì hay không....chấp nhận sẽ xa hơn....đoan đường này khá lạ, rất nhiều dừa xen lẫn ruộng lúa một màu xanh ngát...e rất tiếc bỏ qua rất nhiều góc ảnh đẹp, cũng do bia rượu mà ra, cứ chạy tăng tăng....có đoạn dừa, ruộng lúa, con đường, đồi cát...xa xa là dãy núi như vầy....

Quảng cáo free cho Hon**:

Cảnh này làm e nhớ nhớ biển Lăng Cô...có nên ra đó không ta???

Tập Lái
21/2/06
6
14
3

Đọc bài của bác walkalone thấy nhớ thời còn SV ghê :)
Hồi ấy, thỉnh thỏang vào dịp nghỉ hè hoặc Tết khó mua vé tàu, em cũng 1 mình, 1 balo, quần jeans rách gối cuỡi Bonus cùi phi về quê :D Thật sự những chuyến đi như vậy em thấy rất hay, tuy hơi mất t.g, có khi về đến nhà đã là sáng ngày Cuối năm :D.. Tha hồ ngắm cảnh, tận hưởng cảm giác yên lành và .. cô độc :)
Đôi khi sự "cô độc" cũng tốt cho con người :D

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113

Hôm nay mới đọc bài của bác, thật phục bác, em cũng thích nhưng nói thật ko dám alone đâu, chúc bác sức khỏe để tiếp tục hành trình. AE đang "theo dõi" bác đấy. sau này bác về SG thế nào cũng phải gặp mặt bác

Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49

Trích đoạn: Walkalone
............
7h mới làm việc, ok không sau, hôm nay chắc chỉ đến Quãng Ngãi là cùng...làm ly cà phê, ăn sáng cái đã....cứ thấy tiệm nào đông bà con địa phương ăn uống là tấp vô...huhu ăn bát phở mà nấu bằng cọng miến [&:] cà phê thì bỏ cho 2 cục đá....giờ này ăn một đĩa cơm bì chả Quận 4, uống một ly cà phê đá saigon thì còn gì bằng [8D]

Đường đi Quy Nhơn:

..........

Đó là đặc trưng của phở Miền trung, đoạn từ Phú Yên đến gần Quảng Ngãi ;) Có lần có một bác bàn về phở trên báo SGTT có so sánh là bánh phở miền trung liên doanh với Casumina
[8|]:mad: Và đặc trưng của café Miền trung, không giống như Sài gòn. Nhiều khi em ra ngoài này muốn uống ly café theo đúng kiểu Sài gòn thì lại phải kêu cho một ly cafe đen/ sữa đá Sài gòn ;)... Lại nhớ Sài gòn rồi :(

Con ngựa của bác cũng chiến quá chứ hả nhưng sao lại bị bệnh ghê thế [8|]

Trích đoạn: Walkalone

Qua đoạn trên một tí thì thấy một quán sát biển mát quá, nhìn đồng hồ mới 11h, chưa đói lám...nhưng thôi biết đâu trên kia chả có quán nào coi được thì sao ?? Quán để tên Hải Sơn cách Quy Nhơn chừng 50km.

Sau chai bia, cảnh vật hai bên đường thật ...đẹp :D:D, ăn trưa xong e hứng chí rẽ sang quốc lộ 1D để vào Quy Nhơn xem có gì hay không....chấp nhận sẽ xa hơn....đoan đường này khá lạ, rất nhiều dừa xen lẫn ruộng lúa một màu xanh ngát...e rất tiếc bỏ qua rất nhiều góc ảnh đẹp, cũng do bia rượu mà ra, cứ chạy tăng tăng....

Phải chi bác hỏi thì tui chỉ cho, trước khi bác rẽ qua quốc lộ 1D, được gọi là đường Quy Nhơn - Sông Cầu, bác cứ đi thẳng lên một chút sẽ có một vài quán hải sản bên tay phải. Bảo đảm ngon, bổ, rẻ chứ không như cái bữa cơm đạm bạc của bác ;)

Còn con đường 1D này thì tương đối đẹp. Trước khi có con đường này thì vùng này chỉ có gió và cát :( và được liệt vào vùng sâu, vùng xa. Dân ở đây 10 nhà hết 11 nhà có người vượt biên và buôn lậu [&:] Giờ thì đỡ rồi. Giờ hai bên đường toàn KDL sinh thái với rì-sọt :D

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Trích đoạn: carsaint

Đọc bài của bác walkalone thấy nhớ thời còn SV ghê :)
Hồi ấy, thỉnh thỏang vào dịp nghỉ hè hoặc Tết khó mua vé tàu, em cũng 1 mình, 1 balo, quần jeans rách gối cuỡi Bonus cùi phi về quê :D Thật sự những chuyến đi như vậy em thấy rất hay, tuy hơi mất t.g, có khi về đến nhà đã là sáng ngày Cuối năm :D.. Tha hồ ngắm cảnh, tận hưởng cảm giác yên lành và .. cô độc :)
Đôi khi sự "cô độc" cũng tốt cho con người :D

E bắt chước bác đấy, đáng nhẽ ra e thực hiện chuyến đi bằng Bơm nước, nhưng giờ cuối linh cảm e nó sẽ hành mình lám đây...nên đã gởi bán (chả biết bán được chưa :D) cũng balô, quần rách gối nhưng k phải "sanh viên" :D:D...xe thì một người bạn cho mượn tối hôm trước ngày khởi hành...lúc đó e chỉ nghĩ, xe gì cũng được, chỉ là phương tiện thui mờ, cái đáng ngại nhất là lòng người....nên e quyết định ngay "now or never...."