Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Xăng E5 và xăng A95; chọn loại nào thì tốt cho xe?

Hiện tại em thấy đang có nhiều luồng ý kiến về việc sử dụng hai loại xăng E5 và A95 cho xe ô tô? Rất mong các bác có kiến thức và kinh nghiệm về vấn đề này đưa ra các tư vấn để thành viên OtoSaigon có thể lựa chọn được loại xăng phù hợp cho xe của mình.[pagebreak][/pagebreak]

Theo tìm hiểu của em thì việc lựa chọn xăng E5 hay A95 (RON95) sẽ phụ thuộc vào tỉ số nén của động cơ. Với các động cơ có tỉ số nén nhỏ hơn 11:1 thì có thể dùng xăng E5. Còn với động cơ có tỉ số nén từ 11:1 trở lên thì nên dùng xăng A95 hay RON95. Để biết được tỉ số nén của xe thì các bác có thể đọc thông số kỹ thuật của xe hay hỏi kỹ thuật tại các đại lý của hãng xe.

Sẽ có các hiện tượng xảy ra khi đổ không đúng xăng như sau:
  • Nếu xe có tỉ số nén nhỏ hơn 11:1 mà đổ xăng A95 thì sẽ khó khởi động động cơ hơn, đặc biệt là khi trời lạnh như một vài ngày vừa qua. Ngoài ra thì xe cũng sẽ hao xăng hơn khi vận hành.
  • Còn nếu đổ xăng E5 cho những động cơ có tỉ số nén lớn 11:1 thì khi chạy máy sẽ nổ không êm do nhiên liệu bị kích nổ sớm hơn; chạy lâu sẽ bị nóng và giảm công suất; xe ì hơn.
Hầu như các nhà sản xuất đều có khuyến cáo về loại xăng có thể dùng cho động cơ gắn trên xe của họ. Tốt nhất các bác nên tuân thủ theo khuyến cáo của họ.

Hạng C
13/3/17
752
278
63
có lẽ e sẽ vẫn xài A95, E5 mới mẻ quá chưa biết thực hư ra sao, còn xe máy thì khi đi E5 máy có vẻ gõ hơn,giá như có E85 mà đổ nhỉ, công suất động cơ tăng vài chục Hp :p

Hạng B1
24/5/17
89
128
33
TP.HCM
Em đọc hướng dẫn sử dụng của xe em thì thấy nhà sx khuyến cáo không sử dụng xăng E5. Em toàn phải đổ A95.

Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
Em thì A95 làm tới, mắc hơn không bao nhiêu mà yên tâm hơn nhất là khi chuẩn xăng dầu VN như shit. Em có minh chứng là 4B nhà em chạy dầu, bữa có qua Pnongpenh đi công việc. Khi hết dầu ghé vào đổ thì cảm giác xe êm và vọt hơn hẳng. Nghĩ lại thấy nản