Tập Lái
27/5/11
33
33
18
Các bác có ai dùng cruise control để xuống dốc không?
Cruise Control nó chỉ bù ga cho bác khi lên dốc hoặc đường bằng thôi mà. Xuống dốc cao mà bác Set 40km/h thì nó vẫn lao ầm ầm, nó k có chức năng rà thắng đâu.

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Cruise Control nó chỉ bù ga cho bác khi lên dốc hoặc đường bằng thôi mà. Xuống dốc cao mà bác Set 40km/h thì nó vẫn lao ầm ầm, nó k có chức năng rà thắng đâu.
Có nha bác. Quá 7km/h nó sẽ hạ số để hãm tốc độ lại. Em đi đèo chuyên set 35km/h khi tụt dốc 42km/h xe sẽ tự hãm tốc độ lại

Tập Lái
27/5/11
33
33
18
Có nha bác. Quá 7km/h nó sẽ hạ số để hãm tốc độ lại. Em đi đèo chuyên set 35km/h khi tụt dốc 42km/h xe sẽ tự hãm tốc độ lại
Hay ta, cám ơn bác, để hôm nào mình thử xem sao. Bác đi xe j mà CC kích hoạt đc ở 35km/h vậy?? Xe mình Honda 40km/h mới sd được.

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Hay ta, cám ơn bác, để hôm nào mình thử xem sao. Bác đi xe j mà CC kích hoạt đc ở 35km/h vậy?? Xe mình Honda 40km/h mới sd được.
Ford nha bác. Sau khi bấm 40kph bác bấm dấu trừ cho xuống 35 là dc

Hạng B2
19/7/17
406
514
93
=)) em chỉ mẹo khi đi đèo thôi. Cỡ đèo lò xo hay đèo nào quanh co ý. Chứ xe em có chế độ xuống dốc bấm 1 phát xuống dốc 7kph

Sẳn bác đề cập chế độ xuống dốc nên em hỏi tí.

Chế độ xuống dốc con xe hảm bằng động cơ hay bằng thắng. Nếu bằng thắng thì khác chi mình rà thắng đâu.

Bác đề cập đổ đèo Prenn để D mà max có 65km/h thôi hả bác? Em chưa dám thử đổ đèo mà để D bao giờ nên không biết. Toàn manual về số 3 thì không cần thắng nếu không quá dốc. Còn dốc thiền viện Chơn Không Vũng Tàu em về số 1 mà còn phải thắng huống chi D thì chả biết còn dịp đi nửa không! Qua hầm Thủ thiêm mà em để số 4 không đạp ga là đã phi khoảng 50km/h. Không biết để D thì lên đến bao nhiêu mà chắc chắn là hơn 60. Dốc hầm thủ thiêm có ăn thua gì dốc đèo prenn đâu nên con số 65 em hơi nghi tí!

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Sẳn bác đề cập chế độ xuống dốc nên em hỏi tí.

Chế độ xuống dốc con xe hảm bằng động cơ hay bằng thắng. Nếu bằng thắng thì khác chi mình rà thắng đâu.

Bác đề cập đổ đèo Prenn để D mà max có 65km/h thôi hả bác? Em chưa dám thử đổ đèo mà để D bao giờ nên không biết. Toàn manual về số 3 thì không cần thắng nếu không quá dốc. Còn dốc thiền viện Chơn Không Vũng Tàu em về số 1 mà còn phải thắng huống chi D thì chả biết còn dịp đi nửa không! Qua hầm Thủ thiêm mà em để số 4 không đạp ga là đã phi khoảng 50km/h. Không biết để D thì lên đến bao nhiêu mà chắc chắn là hơn 60. Dốc hầm thủ thiêm có ăn thua gì dốc đèo prenn đâu nên con số 65 em hơi nghi tí!
Nếu k đạp ga mà thả từ lúc 30 khi xuống dốc k xuống dc nhiêu đâu bác ơi. Chế độ xuống dốc này nó tùy theo tốc độ và độ dốc(sử dụng con quay hồi chuyển) để quyết định là hãm = số hay thắng hoặc cả 2. Với dốc có độ dốc lớn thì kết hợp cả 2 tức là đi = số 1 và tự rà thắng khi đó sẽ cảm giác bánh xe như bị trượt nghe rột rột và tiếng bơm abs hoạt động. Nhưng em k nghĩ chế độ này dùng để đi đèo dc đâu bác ạ vì tốc độ dưới 32km/h nó mới hoạt động (trên xe em là vậy)

• Like
Reactions: Chuột Mít
Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
chạy xuống hầm chui ngã tư Biên Hoà set 35, hầm Thủ Thiêm set 55 là thoải mái con gà mái, không lo tốn tiền.

Khi xuống xe tự hãm, tua máy tăng lên

Hạng B1
16/2/17
53
9
8
33
Haha chỉ toàn thấy các bác bàn đi số nào mà cái quan trọng nhất là khoảng cách bao nhiêu thì không thấy ai quan tâm.

Tuỳ thực tế như với dốc Vincom Đồng Khởi, lúc xuống em nhường 1/3 đường, lúc lên em nhường 1/2 đường để tránh sự cố xe mất phanh dồn toa hoặc xe đi trước hư dồn ngược vào đầu mình.
quào thanks bác

• Like
Reactions: quangna