Hạng B2
12/1/19
217
166
61
Chắc hẳn việc anh em chạy xe đêm đều gặp ít nhất 1 lần tình trạng này trong đời, và sẽ gặp nhiều nữa khi ý thức tham gia giao thông của một bộ phận lái xe thích bật pha bất chấp, trường hợp đó, anh em làm thế nào để nhìn thấy đường nhất là trời mưa, đường hẹp tối hoặc có người vượt ngược chiều khi xe đối diện bật pha?

Xe đối diện bật pha - Làm sao để tránh gây tai nạn?

Mình thấy chủ xe trong bài báo này cũng khá bi đát, khi lủi vô 1 chiếc xe dựng giữa đường mà chắc chắn lái xe ko thể thấy được nó khi bị xe trc bật pha như này. Tai bay vạ gió chứ ko thể nói là chủ quan ko thấy được, nếu là anh em thì sao?

Với kinh nghiệm bản thân, mình bị cận nên rất dễ loá mắt khi gặp tình trạng này, nhiều lần mình thấy pha, mình chỉ nháy đèn 2 lần để mong xe đối diện đổi trạng thái đèn, còn họ ko thay đổi thì mình phải bật pha lại vài lần cách nhau vài giây để xem trước có ai ko hoặc chướng ngại vật gì ko chứ ko có cách nào hơn (tất nhiên là có rà phanh lại 1 chút xíu...). Nhờ cách này mà 1 lần mình né được 1 anh qua đường ngay đoạn trời tối ở Đỗ Xuân Hợp Quận 9, 1 lần né được xe máy ngược chiều vượt xe đang bật pha (trong khi xe máy ko bật đèn) ở Củ Chi.

Anh em có tip nào xin chia sẻ để cùng lái xe an toàn ạ, đọc bài báo thấy xót cho chủ xe quá và cũng ớn cho chính mình nữa.

Last edited by a moderator:
TFS confirmed
Hạng B2
24/2/23
204
1.514
93
Tâm tư của anh thớt thì ai gặp cũng từng gặp, luật có cấm nhưng mức phạt thấp ko đủ răn đe, anh bật pha lại thì khác nào lấy sai trị sai, nên sống chung với lũ, chờ ngày Đảng & NN khai sáng đầu óc tăm tối của đám này thôi.