Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Kính chào các bác!
Em đi làm trên đoạn đường này, cũng chạy xe máy qua hầm, mà ko biết mình đang đúng hay sai? (cấm xe gắn máy, nhưng lại có biển phân làn cho xe máy chạy)
xe máy có được đi hầm chui Tam Hiệp?

Ngoài ra cho em thắc mắc thêm:
1) Đường ko có biển phân làn R.41x thì xe máy được quyền đi bất cứ làn nào dù vạch phân làn là nét liền hay nét đứt đúng ko? Dưới Biên Hòa hay có nạn XXX đứng bắt xe máy ngay đường cong (nhà hàng Đồng Quê, cầu Săn Máu...) nơi có vạch liền, em chưa rõ bắt vì lí do gì nhưng hình như là bắt với lí do sai làn?
2) Trên cầu có vạch phân làn nét đứt (ví dụ cầu Bình Lợi) thì có được chuyển làn hay ko?
Chúc các bác ngày mới lái xe an toàn, làm việc vui vẻ :)

• Like
Reactions: Mê ô tô
Hạng F
1/6/15
5.555
28.622
113
Cấm xe máy nhưng không cấm moto, từ 50cc trở lên là moto đó anh.
1. Không biển phân làn thì đi thoải mái
2. Không có lỗi chuyển làn trên cầu.

Hạng B2
7/1/16
423
1.302
93
Kính chào các bác!
Em đi làm trên đoạn đường này, cũng chạy xe máy qua hầm, mà ko biết mình đang đúng hay sai? (cấm xe gắn máy, nhưng lại có biển phân làn cho xe máy chạy)
View attachment 799647

Ngoài ra cho em thắc mắc thêm:
1) Đường ko có biển phân làn R.41x thì xe máy được quyền đi bất cứ làn nào dù vạch phân làn là nét liền hay nét đứt đúng ko? Dưới Biên Hòa hay có nạn XXX đứng bắt xe máy ngay đường cong (nhà hàng Đồng Quê, cầu Săn Máu...) nơi có vạch liền, em chưa rõ bắt vì lí do gì nhưng hình như là bắt với lí do sai làn?
2) Trên cầu có vạch phân làn nét đứt (ví dụ cầu Bình Lợi) thì có được chuyển làn hay ko?
Chúc các bác ngày mới lái xe an toàn, làm việc vui vẻ :)
Xét định nghĩa:
capture2-png.545149

Như vậy, đơn giản xe > 50cc là xe máy và < 50cc là xe gắn máy.

Phân biệt 2 biển;
capture-png.545151
capture1-png.545152

Như vậy, biển cấm xe máy P.104, thì cấm xe máy, ko cấm xe gắn máy.
Nhưng biển cấm xe gắn máy P.111a, thì cấm xe gắn máy, cấm luôn cả xe máy.
Như vậy xe 2 bánh không được chạy dưới hầm này.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Nga 4 VT, Tam Hiep, Amata xe may >50cc di vo tu.
Em thì thấy mặc dù như biển báo cho phép xe motor xuống hầm ,nhưng không nên xuống ,nguy hiểm lắm .Xe oto xuống đó đổ dốc ,chở nặng thắng nguy hiểm nếu có xe máy.

Đã xảy ra 2 vụ tai nạn nghiêm trọng dưới hầm.Vụ 1 xe tải không biết lý do gì dừng giữa hầm ,xe tải lớn hơn xuống hầm không thắng kịp,hậu quả hôn nát đít xe tải nhỏ.

Vụ 2 , có cặp đôi đi trời mưa ,tầm 19h30 xui khiến thế nào đường vắng thôi để anh thể hiện chở em yêu đi đường hầm cho máu,thế quái nào xuống hầm do trời mưa trơn chợt,ăn quay giữa hầm.Xe tải trên hầm lao xuống ,nghe tiếng phanh chát chúa ...rầm... hậu quả em trai đi cấp cứu,em gái đắp chiếu ,gây kẹt xe trong 2h.

Vậy nên em không mạo hiểm phi xe máy xuống hầm,đường ở trên rộng khoảng 3~4m đủ đi rồi.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Hình như là có 1 sự nhầm lẫn nhẹ ở đây!
image1-jpg.799647

Biển P.111a như trong hình lối vào hầm chui là biển cấm cả xe máy và xe gắn máy, nhưng ko cấm xe đạp.
Như vậy, xe máy và xe gắn máy đều bị cấm chui hầm, nhưng, xe đợp đi được????
capture1-png.545152

• Like
Reactions: No[2]
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Biển P.111a như trong hình lối vào hầm chui là biển cấm cả xe máy và xe gắn máy, nhưng ko cấm xe đạp.
Như vậy, xe máy và xe gắn máy đều bị cấm chui hầm, nhưng, xe đợp đi được????
capture1-png.545152

Nói chung em ko hiểu dụng ý anh chánh đặt biển ở đây là gì? Hầm chui này rất dốc và như bác @Daiyou đã nói, xe máy đi qua khá nguy hiểm, nên chắc chắn xe đạp phải bị cấm tiệt, cả xe gắn máy cũng vậy, vì 2 phương tiện này vận tốc thấp nên khi lên dốc sẽ ì. Còn cấm xe máy hay ko thì ko hiểu được, có biển cấm, nhưng lại có biển phân làn, 2 cái chọi nhau :)
Riêng chiều bên kia thì chỉ có biển P.111a mà ko có biển phân làn cho xe máy, nên chiều kia thì chắc chắn xe máy ko được đi. Còn chiều này thì bó tay. Mà cũng chưa thấy các anh xxx bắt xe máy chỗ này bao giờ

• Like
Reactions: ntt61