Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!
RE: Xe ôtô du lịch Trung Quốc có mặt tại VN

chả nhẽ em lại ước là bây giờ ko ai được mua oto nữa. chỉ những người đã có xe rồi mới được đổi xe ( cho đường dỡ tắc, dỗ xe nó cũng dễ hơn ) he he

Vậy mà các quan, ý quên "đầy tớ của nhân dân" BTC lại chủ trương như vậy đấy bác. Tức là ai có xe rồi và có tiền nữa thì mua Mer, BMW, Lếch xù... thì vô tư nhé. Vì các "đầy tớ" đã vắt óc ra để tạo ra cái thuế tuyệt đối + tiêu thụ đặc biệt + ...cái để cho nhà giàu chơi thôi còn nhà nghèo hả? Mua way tàu mà chạy nhé "con" nghèo mà mơ 4 bánh làm chi cho chật đường, VN đâu phải "bãi rác" ô tô của nước ngoài đâu. Ai có chút tiền thì mua xe của VAMA đi nhé, mai mốt thành rác thì đó là rác made in Vietnam xịn nha.

He he đôi lời cho xả xì trét cái biểu thuế tuyệt đối thôi. Mong các bác đừng mắng em.

PD

Hạng B2
7/2/06
131
1
0

Em chỉ mong xe con tàu sang việt nam là loại tạm được chú như xe máy tàu thì khiếp quá.

Tập Lái
8/3/06
13
0
0

:D tôi tin sau khi VN gia nhập WTO , mở thoáng cửa giao lưu với thế giới , NTD sẽ có điều kiện hơn để sử dụng và đánh giá các loại sản phẩm oto của các nước , trong đó có sán phẩm của TQ

Hạng B2
14/9/04
195
0
0
Sì Gòn.

Em thì mong các bác TQ hãy nghĩ đến " Đắc Nhân Tâm " đừng vì ham lợi danh mà nhập hoặc lắp ráp mấy cái loại xe kém chất lượng như xe gắn máy thì dân ta tiếp tục lại chịu khổ nữa.... Mong lắm thay....

Tập Lái
21/1/06
42
0
6
Hà nội

Trích đoạn: thanhthanhbao

Em chỉ mong xe con tàu sang việt nam là loại tạm được chú như xe máy tàu thì khiếp quá.

Tiền nào của ấy!
Theo em thì xe máy tầu cũng nhiều loại khá lắm đấy các bác ạ.
Ví dụ như máy cái xe Esky hay @stream hàng liên doanh Nhật bủn hơi bị ngon các bạc ạ. (tất nhiên kg so được với bọn xe máy hơn tiền rồi :D)

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

nhưng hàng nhập sang VN không bao giờ có hàng khá . bởi vì đặt hàng giá rẻ thì làm gì có tí chất lượng nào.

Hạng B1
25/4/06
85
1
0
Xì gòn

@ pác cà í gờ,
thế pác có bít cái link nào để tham khảo thêm về thông tin kỉ thuật cho mấy con xe chuẩn bị cho ra lò này không hở pác? để AE rộng đường nghiên cíu mà bàn luận thêm :D:D:D

Hạng C
22/8/05
587
0
0

so sánh như bác Xe Cẩu em e rằng có phần chưa chính xác,bởi vì hai chiếc xe bị đâm với vận tốc không giống nhau
đây các bác xem:trong cùng điều kiện crash test trực diện
đây là matiz tàu

còn đây là matiz thứ thiệt

khác nhau nhiều đấy chứ các bác
thêm chú landwind này nữa-so sánh với hình bên dưới là một chiếc VW

các bác nên nhớ là tụi tàu nó xuất landwind sang âu châu,nghĩa là tốt nhứt của chúng nó cũng chỉ đc thế thôi,đừng nói gì tới hàng địa phương xuất sang Vn đó

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Em đồng ý với bác "Cứng" :D về kết quả test xe ở trên vể chất lượng xe Kim chi xịn và xe tàu "xịn". Đúng là xe tàu kém hơn (đánh giá theo hình chụp). Nhưng vấn đề là xe LD ở VN thì như thế nào nhỉ? Hàng trăm ngàn xe đang chạy trên đường VN có đảm bảo được an toàn hơn không nhỉ? Em hiểu ý bác là mong muốn xe chạy trên đường VN phải ngày càng được an toàn hơn, em cũng mong muốn như vậy. Tuy nhiên chính phủ nói chung và BTC nói riêng vẫn giữ quan điểm bảo hộ cho xe LD, điều đó đồng nghĩa với việc vẫn chấp nhận cho xe kém chất lượng made in VN tiếp tục xuất xưởng, cứa cổ NTD và cho lăn bánh trên đường VN. Tại sao em lại nói vây? Bởi vì thuế nhập khẩu xe quá cao --> xe nhập khẩu vẫn chưa đủ sức mạnh để cạnh tranh với xe LD, điều đó có nghĩa xe LD vẫn tiếp tục vơ vét túi tiền NTD và cung cấp cho NTD một sản phẩm kém chất lượng. Một khi đã vậy thì cái anh kém chất lượng TQ vào VN có khả năng giải quyết được một vấn đề đó là làm giảm giá xe, còn vấn đề thứ 2 là nâng cao chất lượng xe thì chưa thể. Tuy nhiên trong điều kiện hiện nay thì giải quyết được vấn đề giá cũng là may mắn cho NTD VN rồi. Vấn đề còn lại là chất lượng xe sẽ được giải quyết sau đó vì đến khi cuôc cạnh tranh giữa các nguồn xe mang tính chất "khốc liệt" hơn thì họ phải tính đến chất lưọng xe và tính an toàn của xe...Vì vậy theo em xe TQ vào VN vẫn tốt trong điều kiện hiện nay.

Cái này em ngoài lề tí: Muốn tăng chất lượng xe cho NTD VN thì chỉ có cách giảm thuế nhập khẩu, luc đó xe LD hoặc "chết" hoặc thằng nào đủ sức để tồn tại thì phải cho ra lò những xe chất lượng cao và giá rẻ hơn hiện nay. Điều này thì ai cũng hiểu chỉ mình chính phủ (BTC) không hiểu hoặc cố tinh không hiểu. BUỒN LẮM THAY :mad::(

PD

Hạng C
24/10/05
771
1.209
93
HCMC

các bác đánh giá vấn đề trên góc độ người tiêu dùng, thuộc về vi mô. CP thì lại giải quyết vấn đề trên góc độ vĩ mô, và đặc điểm của chính sách này là không đứng về phía người tiêu dùng. Vậy thì cũng chẳng có gì khó hiểu ở đây cả. Chỉ có 1 điều khó hiểu là: mục đích của chính sách này là gì? theo tôi thì đó là WTO. Vừa (có thể) được vào WTO, vừa hạn chế (cấm / vẫn như cũ) nhập xe cũ --> tuyệt cú mèo, No.1 :D

Đôi khi phải hi sinh quyền lợi của một bộ phận người tiêu dùng để đạt mục đích quốc gia các bác ạ. Xin "bình tĩnh phái" & "manh động phái" đừng manh động :D