Hạng B1
26/10/09
93
24
8
43
Xe Hyundai Sonata 2011 vừa bảo dưỡng tại HYUNDAI TIÊN PHONG đã mất phanh tối qua 8/8/2012 09 08 2012 09:14:54 (permalink)
Chào các Bác! Thông tin nóng hổi là con Sonata -2011 của ông anh vừa bảo dưỡng lúc 14k km cách đây hai ngày tại HYUNDAI TIÊN PHONG sau khi đi miền Tây sáng 8/8 về tới cổng BV 175 tối cùng ngày đã mất phanh toàn bộ, qua sơ bộ kiểm tra tại hiện trường cho thấy dầu thắng chảy khắp mặt đường và xuất phát từ bánh sau bên phụ. Thật may mắn vì lúc này trên xe có 3 trẻ nhỏ và hai người lớn thế nhưng đường không đông xe cho lắm. Tài xế đã nhanh trí cho xe ủi vào lề sau khi đạp thắng phụ, hú hồn vì xíu nữa là tối hôm qua có xe "điên" rồi các bác ah! Sau khi gọi cứu hộ đến, ông anhb cho họ kéo về Hyundai Tiên Phong "đắp chiếu" chờ mai xử lý.
Sáng nay, bên Hyundai Tiên Phong đã kiểm tra và nhận xét là lổi phát sinh do nhân viên kỹ thuật gắn ốc vít còn chưa "Chắc" nên chạy rớt ra, rồi nhanh chóng vội vàng " phi tang" chứng cứ cho nhân viên nhanh chóng tháo bánh xe ra và gỡ cùm heo dầu và "ép" piston vào, gắn ron lại là ok he he! Họ nói "hổng có sao đâu, sút ra thì gắn ốc lại, rùi đi đăng kiểm cho kiểm tra lại, nếu pass ok". Ông anh nghe xong giận tím người lun các bác ah, không một lời xin lỗi vì sự tắc trách trong khâu kiểm tra và sữa chữa, khi có sự cố thì họ lấp liếm, giấu diếm là cho qua, không lên phương án khắc phục và tư vấn cho khách hàng mà vội vàng cho nhân viên tháo ra rồi lắp vào nhanh chóng. May mà ông anh có chụp vài pic làm bằng chứng. Trong chuyện này, em có vài suy nghĩ sau:
1. Đây liệu có phải là dịch vụ đại lý được xây dựng theo tiêu chuẩn của  Hyundai Hàn Quốc?
2. Đâu là tinh thần trách nhiệm và thái độ phục vụ khách hàng?
3. Trình độ tay nghề nhân viên kỹ thuật ở đây phải chăng có vấn đề? sau khi vệ sinh hệ thống phanh thì "quên " chưa gắn vít-ốc chặt nên chạy nó "rớt" ra là "bình thường"?
4. Xe này vừa bảo dưỡng ở đây xong, nên chăng cần "thanh lý" em nó luôn kẻo hôm khác lại "rớt" cái vô lăng hay bánh xe là khổ?
Bác nào có nhu cầu cưới em nó thì nhắn tin diễn đàn nhé! Giá ưu đãi luôn, vài lời mong các bác cẩn thận trong quá trình chọn đại lý mà bảo hành hay sửa chửa, cần kiểm chứng thực tế sau khi nhận xe để chắc ăn không có cái gì bị "rớt" ra trong khi chạy nhé! Bác nào up hình được thì cho enm xin cái email gửin vài tấm ảnh lên cho mọi người cùng xem và cảnh báo rộng rãi các mem đi Hyundai nhé
Thank các bác

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
Chào các Bác! Thông tin nóng hổi là con Sonata -2011 của ông anh vừa bảo dưỡng lúc 14k km cách đây hai ngày tại HYUNDAI TIÊN PHONG sau khi đi miền Tây sáng 8/8 về tới cổng BV 175 tối cùng ngày đã <span style=""color: #ff0000;"">mất phanh toàn bộ</span>, qua sơ bộ kiểm tra tại hiện trường cho thấy dầu thắng chảy khắp mặt đường và xuất phát từ bánh sau bên phụ.

chưa hiểu lắm ?
chủ thớt có thể kể chi tiết hơn ?

bắt đầu từ giữa thập niên 60's thì xe hơi dân dụng gia đình đều xài heo cái 2 tầng (cụ chịu khó tìm đọc các tài liệu cơ khí xe hơi nhe)
khi 1 bánh bị xi dầu thì lúc đạp thắng => dầu thắng sẽ phun xối xả ngay chỗ đó : bánh này + bánh đối diện sẽ mất thắng hoàn toàn nhưng vẫn còn thắng được ngon lành bằng 2 bánh còn lại (dù lực hãm thua khi hãm đều 4 bánh)
xe ngày nay vẫn nguyên lý này, thêm bộ trợ lực thắng + đèn báo mất áp suất trên táp-lô

như vậy nó vẫn hãm được bằng 2 bánh trước chứ sao lại "mất phanh toàn bộ" được ? hơi phi lý ?!

túm lại : đa tạ cụ đã kể
nhưng coi xong vẫn chưa hiểu rõ :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Có làm cho ra ngô khoai thì làm, còn không thì ráng chịu thôi bác. Có bảo hành NASA cũng vậy à...vì, cái thói làm cho có, nói cho xong nó thành bản chất rồi, hậu quả từ ngày xưa để lại tới giờ di căn luôn.
Vì lẽ đó em ứ tin thằng nào khi nó tháo và lắp xe em...phải xem tận mắt. Vào những nơi thú vị cafe máy lạnh chờ nhận xe hả? Tùy hên xui dzô tay thằng thợ nào.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Bác chủ đã post 1 bài rồi. Như thế là đủ mà không cần post thêm nữa vì Hyundai có Chi hội trưởng và kiểm soát tài nguyên.
Nhắc đi nhắc lại không hay lắm vì đôi khi người ta tự hỏi : Như vậy có mục đích gì???
Chào thân.

Hạng B2
8/9/11
360
2
18
2 topic cùng 1 chủ đều , 1 nội dung nằm gần nhau , bác chủ làm hơi quá rùi đó :cool:

Tập Lái
5/7/12
17
1
0
BANH_TET nói:
Chào các Bác! Thông tin nóng hổi là con Sonata -2011 của ông anh vừa bảo dưỡng lúc 14k km cách đây hai ngày tại HYUNDAI TIÊN PHONG sau khi đi miền Tây sáng 8/8 về tới cổng BV 175 tối cùng ngày đã <span style=""color: #ff0000;"">mất phanh toàn bộ</span>, qua sơ bộ kiểm tra tại hiện trường cho thấy dầu thắng chảy khắp mặt đường và xuất phát từ bánh sau bên phụ.

chưa hiểu lắm ?
chủ thớt có thể kể chi tiết hơn ?

bắt đầu từ giữa thập niên 60's thì xe hơi dân dụng gia đình đều xài heo cái 2 tầng (cụ chịu khó tìm đọc các tài liệu cơ khí xe hơi nhe)
khi 1 bánh bị xi dầu thì lúc đạp thắng => dầu thắng sẽ phun xối xả ngay chỗ đó : bánh này + bánh đối diện sẽ mất thắng hoàn toàn nhưng vẫn còn thắng được ngon lành bằng 2 bánh còn lại (dù lực hãm thua khi hãm đều 4 bánh)
xe ngày nay vẫn nguyên lý này, thêm bộ trợ lực thắng + đèn báo mất áp suất trên táp-lô

như vậy nó vẫn hãm được bằng 2 bánh trước chứ sao lại "mất phanh toàn bộ" được ? hơi phi lý ?!

túm lại : đa tạ cụ đã kể
nhưng coi xong vẫn chưa hiểu rõ :D
Em cũng có ý nghĩ như cụ vậy, nếu bị chảy dầu phanh 1 bánh thì tất nhiên sẽ còn 2 bánh có tác dụng phanh, bác chủ nói "mất phanh toàn bộ" em nghĩ hơi quá rồi. Bác chủ đã vi vu 1 vòng miền Tây về mới phát hiện vấn đề này, thì em nghĩ lúc bác ấy đậu xe lại mới phát hiện thôi.
Mà bác ấy lập 2 topic như vậy e nghĩ ngoài mục đích đưa thông tin cho anh em OS thì hẳn bác có 1 lý do nào khác chăng ?:cool::cool: :D:D
1 vài ngu ý của em các bác đừng ném đá em nhé !

Hạng B2
2/8/12
455
45
28
Chắc bác ấy nóng giận quá nên có thể nói hơi quá chăng.

Tập Lái
24/10/11
10
1
3
Nếu các bác ở trong hoàn cảnh của bác chủ em chắc là cũng khó mà giữ được bình tĩnh. Em cũng từng đi bảo dưỡng và thay nhớt ở đây rồi nên em biết... mong là sau rất nhiều những sự cố do bất cẩn TP nên có biện pháp khăc phục và tư vấn giải thích cụ thể cho khách hàng. Em thưc sự muốn Tp phát triển(để em đi bảo dưỡng cho gần) nhưng như bây giờ thi chưa ổn.