Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Từ 1/7/2009, xe ô tô tay lái nghịch được lưu thông tại Việt Nam theo các cam kết quốc tế hoặc theo quy định của Chính phủ. Ô tô tay lái nghịch được lưu thông tại Việt Nam từ tháng 7 năm sau. Ảnh: Thegioioto Quy định mới này được nêu trong Luật Giao thông đường bộ (sửa đổi), được Văn phòng Chủ tịch nước công bố sáng nay (5/12)
(Vietnamnet)

Bác nào đã chạy loại này ở VN hay Thailand cho AE tí kinh nghiệm.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
Chắc là cho xe đăng ký nước ngoài, tay lái nghịch vào lưu thông dạng du lịch, transit, thôi nhỉ.
Chứ tay lái nghịch mà cho đăng ký, lưu hành thì có mà loạn lên mất

Hạng C
26/6/07
667
10
18
Gặp người VN đi chắc vượt xe khác bên phải luôn. Nguy hiểm quá. Em nhớ có bài báo viết về cầu thủ Waynne Roony sử dụng Ecalade tay lái nghịch bị tai nạn, bài báo còn nói rằng nhờ ngồi bên trái nên thoát nạn do húc nhau với xe tải. Em nghĩ 1 phần do đi xe tay lái nghịch nên không quen và cách điều khiển xe khác với mọi người nên dễ gây ra tai nạn.

Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM
Hồi năm 88 em có chạy rồi , hồi đó tay lái nghịch chạy vô tư ở VN , nói chung là hơi khó nhưng vẫn chạy được ( chắc hồi đó xe ô tô ít ) với lại phải thêm một tay lơ nữa ( nhìn đường, canh xe qua mặt ) mới an tâm chạy được ! Còn bi giờ : thằng em em đang học bên NEWZELAND ( chạy tay lái nghịch ) chạy xe bên đó lụa lắm , về VN lên xe em ngồi... sau vì sợ ko giám chạy ! hihihi !

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
BMW325Blackberry nói:
Gặp người VN đi chắc vượt xe khác bên phải luôn. Nguy hiểm quá. Em nhớ có bài báo viết về cầu thủ Waynne Roony sử dụng Ecalade tay lái nghịch bị tai nạn, bài báo còn nói rằng nhờ ngồi bên trái nên thoát nạn do húc nhau với xe tải. Em nghĩ 1 phần do đi xe tay lái nghịch nên không quen và cách điều khiển xe khác với mọi người nên dễ gây ra tai nạn.

Thật ra đi tay lại nghịch mà cẩn thận thì cũng canh đường tốt như tái lái thuận thôi, hồi năm tám mấy những chiếc tái lái nghịch chạy cẩn thận thì cũng rất an toàn, lúc nào cũng giữ khoản cách với xe trước đúng theo luật, đâu dám đi gần đâu :D, nhưng anh tài phụ phải phối hợp tốt với tài chính nếu muốn vượt. Cái khó của tay lái nghịch là do mình toàn quen dùng tay phải vào số, giờ chuyển sang tay trái mất hết cảm giác, còn lái thì lái tay trái, giờ chuyển tay phải cũng mất cảm giác nốt.

Em không biết vụ Roony bị tai nạn thế nào, nhưng bản thân Roony thì chắc chắc là chạy tốt xe tái lái nghịch chứ bác nhỉ?

Hạng D
27/3/07
2.189
2
36
53
Changi Airport
cuongcualu nói:
Hồi năm 88 em có chạy rồi , hồi đó tay lái nghịch chạy vô tư ở VN , nói chung là hơi khó nhưng vẫn chạy được ( chắc hồi đó xe ô tô ít ) với lại phải thêm một tay lơ nữa ( nhìn đường, canh xe qua mặt ) mới an tâm chạy được ! Còn bi giờ : thằng em em đang học bên NEWZELAND ( chạy tay lái nghịch ) chạy xe bên đó lụa lắm , về VN lên xe em ngồi... sau vì sợ ko giám chạy ! hihihi !

Hồi 88 em cũng được cám giác như bác,rất thú vị , có lẽ lúc đó đường vắng,ko có lơ thì vượt phải hoặc vượt xa, chạy xe em xong qua xe tay lái thuận của ông già lại ko quen :D

Hạng B1
1/9/08
54
3
18
HCM
Quá nguy hiểm đó các bác ơi. Cứ hình dung đang đi tốc độ nhanh trong 1 hàng xe mà có chú nào vượt lên bên trái, mình sẽ không thể nhìn thấy được. Lúc đo mà mình cũng nhoi ra để vượt nữa là đụng liền. Tại các nước tiên tiến, vì lý do an toàn mà họ cấm tay lái nghịch. Không biết sao ở VN mình lại cho luu hành. Bó tay.com
Còn chuyển từ tay lại nghịch qua thuận cũng không khó lắm. Em đây mất có 1 ngày.

Hạng C
21/8/07
574
32.145
93
Sao bác biết các nước tiên tiến cấm chuyện tay lái nghịch?
Theo em biết, bên Nhật họ lưu thông bên trái (vô lăng bên phải nghịch so vói VN) nhưng vẫn cho lưu hành các loại xe có vô lăng bên trái. Thậm chí tại các trạm bán vé vào highway vẫn thiết kế để phục vụ các loại xe vô lăng bên trái đấy thôi. Vấn đề là chuyện tuân thủ luật giao thông thôi. Phương tiện giao thông thì có thể có các thiết bị hỗ trợ tầm nhìn (gương, camera,..) nhưng người giao thông thiếu ý thức thì "ngu thì chết chứ bệnh tật gì..."...
Ở VN hạn chế các loại xe tay lái nghịch là vậy. Bây giờ cho phép chắc cũng không phải là cấp phép cho lưu hành đại trà đâu. Số lượng ô tô mới nhiều lên một tẹo mà đã "mất lái" hà rầm. Chán...!

cabfisho nói:
Quá nguy hiểm đó các bác ơi. Cứ hình dung đang đi tốc độ nhanh trong 1 hàng xe mà có chú nào vượt lên bên trái, mình sẽ không thể nhìn thấy được. Lúc đo mà mình cũng nhoi ra để vượt nữa là đụng liền. Tại các nước tiên tiến, vì lý do an toàn mà họ cấm tay lái nghịch. Không biết sao ở VN mình lại cho luu hành. Bó tay.com
Còn chuyển từ tay lại nghịch qua thuận cũng không khó lắm. Em đây mất có 1 ngày.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.220
113
Q3
Chạy hết , 15p là quen thui
Em qua Kam công tác 3 tuần tòan chạy Civic nghich, lụa như thuờng (AT)
pass sign lộn tí

Hạng C
1/12/07
719
52
28
Đà Nẵng
Nói vậy thôi chứ họ chỉ cho những xe qua mình đi du lịch ,chứ dân mình mà chạy tay lái nghịch em nghĩ loạn lên mất .