Tập Lái
10/1/22
3
0
1
31
coxuongkhopducphuc.vn
Hỏi

Chào bác sĩ,

Thưa bác sĩ tôi bị đau cột sống sau tai nạn, chụp MRI bị xẹp đốt sống L1 và tác động phình lồi đĩa đệm, chèn ép dây thần kinh tọa. Vậy cho tôi hỏi
xẹp đốt sống L1 kèm chèn lấn dây thần kinh tọa điều trị như thế nào?

quý khách ẩn danh

trả lời

Chào bạn,

sở hữu thắc mắc “Xẹp đốt sống L1 kèm chèn ép dây tâm thần tọa điều trị như thế nào?”, bác sĩ tư vấn như sau:

Đốt sống L1 là vị trí bản lề của cột sống ngực dây lưng, là vị trí thường bị chấn thương. khi bị xẹp đốt sống L1 thì tùy vào mức độ đau, thương tổn thần kinh trên lâm sàng, tùy vào mức độ thương tổn xương trên hình ảnh chụp XQ hoặc CT scan cột sống, từ đấy thầy thuốc sẽ phân loại chừng độ thương tổn và chọn biện pháp điều trị. Hiện có 3 phương pháp điều trị thường sử dụng:

• Điều trị nội khoa mang sở hữu nẹp lưng trong khoản 8-12 tuần đối có chấn thương gãy vững, ko chèn ép thần kinh.
  • phẫu thuật giải ép, khiến cứng cột sống nếu như mang tổn thương mất vững hoặc chèn ép tâm thần.
  • Tạo hình thân sống bằng Xi măng sinh vật học trong trường hợp gãy nhún thân sống gây đau đa dạng, tránh cử động.
Trong trường hợp của bạn, với các trường hợp xẹp thân đốt sống, lại chèn lấn tâm thần tọa thì cần phải khám lâm sàng cũng như mang Nhận định kỹ về hình ảnh học thì từ đấy mới đưa ra được biện pháp điều trị thích hợp.

Nếu như bạn còn câu hỏi về việc xẹp đốt sống L1 kèm chèn ép dây tâm thần tọa, bạn có thể đến phòng khám Đức Phúc - 141 Hoàng Hoa Thám, Ba Đình, Hà Nội để được thăm khám và điều trị sớm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến phòng khám Đức Phúc. Chúc bạn mang thật nhiều sức khỏe.