Hạng B2
21/12/07
285
2.226
93
Chào các bác,
Em xin vác cái cày ra giữa đuờng ngồi đẽo , nhờ các bác đi ngang qua chỉ giáo, càng nhiều ý kiến càng tốt ạ.
Số là em định tìm cơ sở thật Uy tín, Cẩn thận, Chuyên nghiệp tại SG để làm một số hạng mục cho xe em - xe mới 100% - Camry 2.0 đen.
Các hạng mục định làm:
1- Dán kính V-kool. Cái này thì đơn giản rồi.
2- Phủ nano - Opticoat pro 2.0 ( hay công nghệ nào tốt hơn??) : Xe em mới thì có nên đánh bóng lại một lần nữa trứoc khi phủ không? Nếu có, thì nên dùng vật liệu gì và như thế nào? Em cần đo độ bóng để so sánh truớc khi làm, sau khi đánh bóng và sau khi phủ nano.
3- Cách âm: rắc rối nhất đây. Em tính làm: cách âm bên trong và xịt gầm. Vì xe em mới và tính em cũng hơi kỹ quá nên em muốn tìm chỗ thật chuyên nghiệp, chuyên nghiệp một cách thật sự. Em sẽ nói rõ từ từ sau.
Xịt gầm: Em tính dùng hết 5 gallons và khoảng 4 chai xịt Noxudol 3101 để xịt gầm và đặc biệt 4 khoang bánh xe. Độ dày phủ sẽ khoảng 4-5 mm sau khoảng 3-4 lần phun. Việc phun thực hiện theo đúng quy trình nhà sản xuất giúp em. Nó viết thế nào cứ làm đúng y vậy, đừng cắt bước hay làm vội.
Cách âm bên trong: Em sẽ tháo toàn bộ nội thất bên trong. Yêu cầu đồ tháo ra để gọn gàng, phủ bạt cẩn thận. Tháo và lắp lại tuyệt đối và tuyệt đối cẩn thận. Thợ mà tay dơ, mang giày bẩn, phì phèo thuốc trong khi chui vào xe em , đồ đạc tháo ra vứt lung tung xuống đất thì cho em xin dép em về ngay. Em nói trước để được lòng sau.
Em sẽ dán bằng dynamat và nếu kinh phí cho phép thì sẽ phủ thêm một lớp dynamat hay vaber nữa. Vì em muốn chỉ làm 1 lần và dùng ít nhất 10 năm, nên thà một lần thật kỹ còn hơn. Ngoài ra em sẽ phủ thêm một lớp cao su non xốp hột gà , dày nhất có thể - trên cùng sẽ lót thêm mút hột gà tiêu âm để chống ù. Phần cách âm khoang máy và 4 hốc bánh xe là cần tập trung nhất.
Joint cửa cũng sẽ nâng cấp bằng cách luồn ống nước PU bên trong ( món này em đã tự làm trước đây- hiệu quả lắm nghe..)
Các phần rỗng bên trong kết cấu sẽ xịt foam PU luôn.
Em sẽ tự chịu trách nhiêm về kết quả cuối cùng. Miễn sao gara đảm bảo thợ làm thật kỹ cho em. Nếu thất bại thì ít ra mình đã cố gắng hết sức và có thể là bài học cho các anh em khác rút kinh nghiệm.
Em cần bác chủ cơ sở hợp tác cùng đo thông số độ ồn ở các trạng thái: Tĩnh, nổ máy chờ, tốc độ 40 ,60 và 80 trên đường. Lần đo là trước khi làm, sau khi xịt gầm, sau khi làm cách âm bên trong và sau khi làm joint.
4- Những nâng cấp khác:
-Lên đầu DVD- nên dùng hàng OEM (Panasonic?) hay hàng after market nhỉ? Có cần thêm gì về âm thanh nữa không? Em chỉ cần nghe tương đối thôi là được.
- Camera lùi và tiến.
- Cruise Control
- Lẫy chuyển số trên vô lăng.
- HUD.. Cái này có nên không nhỉ?
- Độ ngả ghế sau như 2.5 Q. Có bác nào biết về món này thì chỉ em với.

Túm lại là như vậy: Em cần làm mục 1,2,3 tại 1 cơ sở cho tiện - nếu làm luôn được cho mục 4 luôn thì quá tốt.
Mong các bác chỉ giáo.

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Chào bác,
Đầu tiên cám ơn bác đã tin tưởng và viết email hỏi em, thật sự em rất vui khi thấy có người cầu toàn như vậy, vì ngoài mấy anh em đam mê chăm sóc xe (car detailing) thì hiện tại mọi người vẫn chưa để ý lắm đến lĩnh vực này! Em cũng xin trả lời ở đây để có gì mọi người còn tham khảo.

Về chuyện xe mới 100% lấy từ hãng thì có cần đánh bóng không. Vấn đề này hầu như không trả lời được cho đến khi xem tận mắt chiếc xe. Vì: mỗi hãng họ handle chiếc xe khác nhau. Em đã thấy rất nhiều xe mới mua từ hãng đều đã có vết quầng xước nhẹ. Chủ yếu là xe để kho bãi, bụi bặm, trước khi giao xe cho bác thì hãng sẽ rửa lại. Hầu như mọi người có thể thấy cây xăng rửa ẩu chứ ít ai để ý hãng rửa vì rất ít khi tận mắt thấy họ rửa thế nào. Riêng em thì khá kỹ nên hầu như không có hãng nào em đi bảo trì mà em cho rửa xe em cả! Để em tự rửa :D!
Họ nói là rửa miễn phí chứ đối với em là giá rửa xe của họ lên tới cả triệu đồng! Nhưng do họ ko nhận ra thôi :D. Em giải thích nhé: Xe em đánh bóng trong vắt, tốt mấy chục giờ đồng hồ sức người và máy, phủ nano xịn... bây giờ họ rửa qua loa, trầy hết, em đánh bóng lại, phủ nano lại có phải tốn mấy triệu không :D

1. Do đó trở lại câu hỏi là có phải đánh bóng ko thì em dự là có nhưng sử dụng hoá chất rất xịn để nhẹ nhàng làm trong mặt sơn trước khi phủ!

2. Phủ optic coat 2.0 là khá ổn! Tuy nhiên giá của ống optic coat này dao động từ 3-4,5 triệu trên thị trường. (Hiện tại em hết cái này roài :( )

Còn một loại cũng đỉnh tương đương là Carpro Cquart Nano coating! Dòng finest có thể tự lành vết xước và quầng nhẹ! Dòng này cũng tầm giá 4 triệu nhưng em chưa thử :D.

Do đó giá cost mà đã vậy thì em dự phủ thì cũng đến 6+ triệu đấy!!

Tuy nhiên ở SG hiện nay em chưa biết ở đâu làm vụ này. Ngoài ra mấy tiệm ngoài An Dương Vương thì em không ý kiến. Em chỉ có ý kiến là môi trường bụi bặm thì rất khó để đạt đến Perfection!

Ở nhà em mà làm là em đóng kín tất cả cửa lại! :D

3. Bác nói cần đo độ bóng bằng máy. Cái này hình như em chưa thấy chỗ đánh bóng nào có. Vả lại chỉ cần chiếu đèn vào là bác có thể thấy nó còn trầy xước hay không, mặt sơn có trong hay chưa!
Kể cả cách expert hàng đầu về đánh bóng ở nước ngoài thì họ đều dùng đèn chuyên dụng và mắt để kiểm tra độ bóng.

Đây, chiếu đèn :D
Xin địa chỉ uy tín SG: cách âm, phủ nano, xịt gầm và nâng cấp khác  cho xe mới

Ngoài ra, bác nên đi làm hết mấy cái hạng mục kia rồi hãy đánh bóng phủ nano sau cùng. Vì nếu làm đầu tiên thì mấy ông thợ cứ hay thấy xe bóng thì lấy tay xoa xoa lên xem. Em thề em ghét vụ này kinh khủng, xe thì đang làm loa bụi mờ mịt cả sơn, lấy tay xoa xoa lên thì khác nào lấy mấy hạt cát bụi chà xát lên mặt sơn, về rửa xe sạch lại là y như rằng có mấy vết xước mịn!!

Em chúc bác có xe đẹp hơn xe mới 100% trong hãng! (Cái này là em nói thật đấy, nếu lấy xe ra, đánh bóng chăm sóc một cách tuyệt đỉnh thì xe trưng bày trong showroom ko có cửa đẹp bằng đâu, xe showroom lâu lâu có người cầm khăn ra lau bụi nên quầng xước li ti đầy xe he he)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/7/13
4.000
17.426
113
Tan Phu, HCM
Chào bác,
Đầu tiên cám ơn bác đã tin tưởng và viết email hỏi em, thật sự em rất vui vì ngoài mấy anh em đam mê chăm sóc xe (car detailing) thì hiện tại mọi người vẫn chưa để ý lắm đến lĩnh vực này! Em cũng xin trả lời ở đây để có gì mọi người còn tham khảo.

Về chuyện xe mới 100% lấy từ hãng thì có cần đánh bóng không. Vấn đề này hầu như không trả lời được cho đến khi xem tận mắt chiếc xe. Vì: mỗi hãng họ handle chiếc xe khác nhau. Em đã thấy rất nhiều xe mới mua từ hãng đều đã có vết quầng xước nhẹ. Chủ yếu là xe để kho bãi, bụi bặm, trước khi giao xe cho bác thì hãng sẽ rửa lại. Hầu như mọi người có thể thấy cây xăng rửa ẩu chứ ít ai để ý hãng rửa vì rất ít khi tận mắt thấy họ rửa thế nào. Riêng em thì khá kỹ nên hầu như không có hãng nào em đi bảo trì mà em cho rửa xe em cả! Để em tự rửa :D!
Họ nói là rửa miễn phí chứ đối với em là giá rửa xe của họ lên tới cả triệu đồng! Nhưng do họ ko nhận ra thôi :D. Em giải thích nhé: Xe em đánh bóng trong vắt, tốt mấy chục giờ đồng hồ sức người và máy, phủ nano xịn... bây giờ họ rửa qua loa, trầy hết, em đánh bóng lại, phủ nano lại có phải tốn mấy triệu không :D

1. Do đó trở lại câu hỏi là có phải đánh bóng ko thì em dự là có nhưng sử dụng hoá chất rất xịn để nhẹ nhàng làm trong mặt sơn trước khi phủ!

2. Phủ optic coat 2.0 là khá ổn! Tuy nhiên giá của ống optic coat này dao động từ 3-4,5 triệu trên thị trường. (Hiện tại em hết cái này roài :( )

Còn một loại cũng đỉnh tương đương là Carpro Cquart Nano coating! Dòng finest có thể tự lành vết xước và quầng nhẹ! Dòng này cũng tầm giá 4 triệu nhưng em chưa thử :D.

Do đó giá cost mà đã vậy thì em dự phủ thì cũng đến 6+ triệu đấy!!

Tuy nhiên ở SG hiện nay em chưa biết ở đâu làm vụ này. Ngoài ra mấy tiệm ngoài An Dương Vương thì em không ý kiến. Em chỉ có ý kiến là môi trường bụi bặm thì rất khó để đạt đến Perfection!

Ở nhà em mà làm là em đóng kín tất cả cửa lại! :D

3. Bác nói cần đo độ bóng bằng máy. Cái này hình như em chưa thấy chỗ đánh bóng nào có. Vả lại chỉ cần chiếu đèn vào là bác có thể thấy nó còn trầy xước hay không, mặt sơn có trong hay chưa!
Kể cả cách expert hàng đầu về đánh bóng ở nước ngoài thì họ đều dùng đèn chuyên dụng và mắt để kiểm tra độ bóng.

Đây, chiếu đèn :D
Xin địa chỉ uy tín SG: cách âm, phủ nano, xịt gầm và nâng cấp khác  cho xe mới
Chuyen gia đã xuất hiện, e hỏi dại tí có phải bác đăng bài TUYỆT ĐỈNH ĐÁNH BÓNG k ợ. Em k nhớ rõ lém, bác chém nhẹ tay

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Chuyen gia đã xuất hiện, e hỏi dại tí có phải bác đăng bài TUYỆT ĐỈNH ĐÁNH BÓNG k ợ. Em k nhớ rõ lém, bác chém nhẹ tay

Dạ, em đó bác hi hi! Em đam mê nên luôn tìm hiểu để max level ha ha!

Em còn bài Tuyệt Đỉnh Hồi Xuân nữa bác đọc chơi cho zui!

Hạng F
22/7/13
8.983
40.277
113
Lv của bác nó thuộc đẳng cấp ngoại hạng còn thèm thuồng! ^_^ em công nhận đọc bài bác, với tính kỹ lưỡng theo yêu cầu a thớt, thì e vẫn thuộc type người dễ tính chán ạ!

• Like
Reactions: Kombat
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Bác có gara chứ hả, và ở đâu bác?

Dạ có nhưng là gara trong nhà em ở, em chưa ra ngoài mở gara hehe. Hiện tại em cũng làm xe bạn bè với anh em trong hội Subaru và Bim thôi!

• Like
Reactions: giahancoffee
Hạng D
7/7/13
4.000
17.426
113
Tan Phu, HCM
Dạ có nhưng là gara trong nhà em ở, em chưa ra ngoài mở gara hehe. Hiện tại em cũng làm xe bạn bè với anh em trong hội Subaru và Bim thôi!
Bác đam mê vậy mà k mở gara thì uổng quá. Em qui bác muốn giao lưu có thể cho em số dt k ạ. Mà bác ở đâu?
Em tên Thiện, ở Tân Phú, dt 0903686898
Hân hạnh làm quen với bác.

• Like
Reactions: Kombat
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Bác đam mê vậy mà k mở gara thì uổng quá. Em qui bác muốn giao lưu có thể cho em số dt k ạ. Mà bác ở đâu?
Em tên Thiện, ở Tân Phú, dt 0903686898
Hân hạnh làm quen với bác.

Hi hi cám ơn bác, em ở Bình Thạnh ạ.
Em sẽ Text mess cho bác!!