Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bác @Sumo_tintin cho hỏi, người thân em chụp CT thấy phổi nhiều nốt bs nói K phổi giai đoạn cuối nhưng chưa di căn. Đề nghị sinh thiết để đưa phác đồ điều trị nhưng làm sinh thiết 2 lần đều không thấy tế bào ung thư. Vậy có thể ngươig thân em bị gì hả bác?
Sinh thiết 2 lần đều ko thấy tbut thì ko thể kết kết luận và tiến hành điều trị đặc hiệu gì được.
Bắt buộc phải theo dõi và tiến hành sinh thiết lại hoặc làm các xn khác để chẩn đoán xác định, chẩn đoán phân biệt loại trừ.
Mà UT giai đoạn cuối, chưa di căn thì hơi lạ???
Nói chung là ca khó.
Trong đời bs của mình, có nhiều bn, làm đủ thứ các, theo dõi triền miên, ...cuối cùng bn chết cũng ko tìm ra được nguyên nhân.

Bà cụ nhà...hay bị ho khan....không đờm..không huyết..không sốt..mệt râm rang sau lưng....đi chụp ct...bs yêu cầu nội soi phổi..sinh thiết..mình ngán quá...80t rồi...nếu có sinh thiết...ra K...có còn sức mà hóa trị không....thế là gd quyết định stop. ..uống thuốc tây cho hết ho + uống thuốc bắc...bồi bổ khí huyết + 2 ngày 1 trái dừa sim....giờ thấy ổn...ăn ngủ dc...hy vọng cụ sống thọ thêm dc năm nào hay năm đó...đụng dao kéo..khéo đi nhanh hơn...mà còn đau đớn nữa...
Có lẽ nên như vậy.
Với bệnh cảnh như vậy, trên 80t, thì nên hạn chế các thủ thuật xâm lấn.
Chỉ cần làm các xn ko xâm lấm để loại trừ các bệnh khác như viêm phổi, lao phổi, nấm phổi,...
Nếu cố làm cho ra bệnh bằng các thủ thuật xâm lấn có khi cụ chết trong vài tuần hoac ngay sau khi bị xâm lấn.
Nếu ra ung thư đáp ứng hóa trị thì cụ cũng chỉ sống thêm vài tháng, max là vài năm, có khi cũng chết sớm hơn vì hóa trị.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
12/3/11
1.597
66.172
113
Tiền Giang, gò công
Nghe anh nói thấy đúng quá... mong bs giải thích dùm case của em... đang bị VGSV B Mạn,...

Năm 2012 em cứ 3 tháng đi XN bs Hà bv Nhiệt Đới, cho em một bịch thuốc bự, uống đã nuôn... Tình cờ một lần em nuốt mật rắn hổ, rồi uống tiết tươi nữa... Tháng sau em XN lại thì KQ rất tốt đến nổi bs Hà cũng ngạc nhiên, và hẹn em đến 1 năm sau mới XN lại... và dặn em ko được uống tiết và mật rắn nữa... và em đã ko uống...

Trớ trêu thay, năm 2015, thì KQXN rất tệ, lại một bịch thuốc to đùng, và uống thuốc như thay cơm... Thế là em lại... quất thêm 2 con rắn hổ chúa nữa... và KQXN lại tươi đẹp như xưa... Hiện nay, cứ tầm 3 đến 6 tháng là em lại quất mật và tiết 1 con rắn hổ đất hoặc hổ chúa 2kg... ko những kqxn êm mà còn... chả bài... toàn 10đ á...
KINH KHỦNG QUÁ THẦY ƠI . THẦY UỐNG MÁU RẮN, HÚP MẬT RẮN, NHAI TIM RẮN...

RỒI THỊT RẮN THẦY LÀM MÓN GÌ ? EM NGHE THÈM QUÁ !!!

Tập Lái
14/6/10
10
39
13
Khó trả lời anh quá, cài này cần xem lại phim CT và kỹ thuật sinh thiết (là sinh thiết hạch? sinh thiết qua nội soi phế quản hay sinh thiết bằng kim xuyên thành ngực dưới hướng dẩn CT?...) mới ... bói ... được.... Hehehe

Làm sinh thiết xuyên thành ngực dưới hướng dẫn CT đó bác, giờ cho về vì chưa có hướng chữa trị. Phim thì gửi xem online được không bác vì người thân em ở xa. Giờ không biết bị gì, bác bói giúp xem khả năng bị cái gì. Hôm trước lúc chưa sinh thiết bs tư vấn nói sống được không quá 2 năm :( .

Tập Lái
14/6/10
10
39
13
Bs cũng bảo người thân em phải kiểm tra và theo dõi thêm 3 tháng vì chưa biết là bị gì và chưa có hướng chữa trị. Cái hôm lên nhận kết quả CT bs nói chưa di căn vì không thấy bất thường ở các bộ phận khác nhưng kết luận là giai đoạn cuối vì quá nhiều nốt ở phổi.

Sinh thiết 2 lần đều ko thấy tbut thì ko thể kết kết luận và tiến hành điều trị đặc hiệu gì được.
Bắt buộc phải theo dõi và tiến hành sinh thiết lại hoặc làm các xn khác để chẩn đoán xác định, chẩn đoán phân biệt loại trừ.
Mà UT giai đoạn cuối, chưa di căn thì hơi lạ???
Nói chung là ca khó.
Trong đời bs của mình, có nhiều bn, làm đủ thứ các, theo dõi triền miên, ...cuối cùng bn chết cũng ko tìm ra được nguyên nhân.

Có lẽ nên như vậy.
Với bệnh cảnh như vậy, trên 80t, thì nên hạn chế các thủ thuật xâm lấn.
Chỉ cần làm các xn ko xâm lấm để loại trừ các bệnh khác như viêm phổi, lao phổi, nấm phổi,...
Nếu cố làm cho ra bệnh bằng các thủ thuật xâm lấn có khi cụ chết trong vài tuần hoac ngay sau khi bị xâm lấn.
Nếu ra ung thư đáp ứng hóa trị thì cụ cũng chỉ sống thêm vài tháng, max là vài năm, có khi cũng chết sớm hơn vì hóa trị.

Hạng D
29/12/10
3.133
12.692
113
TP.HCM
Ung thư thì chỉ kéo dài cuộc sống thôi chứ sao chữa được , bà Nội em cũng ung thư phổi đi bác sỹ khám xét nghiệm tùm lum , bác sỹ nói chỉ khoảng 3 tháng thôi vì giai đoạn cuối thôi , về nhà cho uống thuốc tây và tàu kéo dài thêm hơn 1 năm rồi mất thọ 86t , bác sỹ cũng ngạc nhiên vì thọ hơn dự đoán

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Nghe anh nói thấy đúng quá... mong bs giải thích dùm case của em... đang bị VGSV B Mạn,...

Năm 2012 em cứ 3 tháng đi XN bs Hà bv Nhiệt Đới, cho em một bịch thuốc bự, uống đã nuôn... Tình cờ một lần em nuốt mật rắn hổ, rồi uống tiết tươi nữa... Tháng sau em XN lại thì KQ rất tốt đến nổi bs Hà cũng ngạc nhiên, và hẹn em đến 1 năm sau mới XN lại... và dặn em ko được uống tiết và mật rắn nữa... và em đã ko uống...

Trớ trêu thay, năm 2015, thì KQXN rất tệ, lại một bịch thuốc to đùng, và uống thuốc như thay cơm... Thế là em lại... quất thêm 2 con rắn hổ chúa nữa... và KQXN lại tươi đẹp như xưa... Hiện nay, cứ tầm 3 đến 6 tháng là em lại quất mật và tiết 1 con rắn hổ đất hoặc hổ chúa 2kg... ko những kqxn êm mà còn... chả bài... toàn 10đ á...
  • Anh nên quay về gặp lại BS Hà, cùng bàn bạc xem tác dụng của máu rắn, mật rắn ... lên VGSV thế nào? Biết đâu phát hiện ra một phương thuốc mới điều trị VGSV.... được vậy thì anh giàu to đấy.
  • Trong đời hành nghề, tôi có gặp một bệnh nhân bị ung thư phổi di căn hạch cổ, chẩn đoán xác định bằng việc sinh thiết hạch (tức là giai đoạn cuối), sau 3 năm điều trị bằng cây TNHC thì khỏi hẳn, đích thân tôi kiểm tra cho anh ta. Sau đó tôi có giới thiệu bài thuốc này cho cả ngàn bệnh nhân bị ung thư phổi giai đoạn trễ, than ôi! không một ai lành bệnh hay giảm bệnh được như bệnh nhân kia.

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Bà cụ nhà...hay bị ho khan....không đờm..không huyết..không sốt..mệt râm rang sau lưng....đi chụp ct...bs yêu cầu nội soi phổi..sinh thiết..mình ngán quá...80t rồi...nếu có sinh thiết...ra K...có còn sức mà hóa trị không....thế là gd quyết định stop. ..uống thuốc tây cho hết ho + uống thuốc bắc...bồi bổ khí huyết + 2 ngày 1 trái dừa sim....giờ thấy ổn...ăn ngủ dc...hy vọng cụ sống thọ thêm dc năm nào hay năm đó...đụng dao kéo..khéo đi nhanh hơn...mà còn đau đớn nữa...
80t rồi thì mình cũng ũng hộ không làm cái gì xâm lấn quá, có thể XN máu tìm kháng thể EGFR, nếu may mắn (+) thì có thể điều trị trúng đích.

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Làm sinh thiết xuyên thành ngực dưới hướng dẫn CT đó bác, giờ cho về vì chưa có hướng chữa trị. Phim thì gửi xem online được không bác vì người thân em ở xa. Giờ không biết bị gì, bác bói giúp xem khả năng bị cái gì. Hôm trước lúc chưa sinh thiết bs tư vấn nói sống được không quá 2 năm :( .
Đa nốt 2 phổi có nhiều khả năng lắm bác, nếu nghi là ung thư thì cũng là ung thư thứ phát, thường người ta sẽ rà tìm ổ nguyên phát trước chứ không làm sinh thiết phổi trước như vậy. Việc rà tìm ổ nguyên phát thì theo mình bác nên đến BVUB hoặc Phòng khám ung bướu ở Hoà Hảo MEDIC để được khám, nơi đây kinh nghiệm bậc nhất về việc rà tìm ổ nguyên phát cho các cas thế này.
Ngoài khả năng ung thư phổi thứ phát, đa nốt 2 phổi còn có thể do nhiều nguyên nhân lành tính khác như bụi phổi, lao, u hạt viêm (granulomatosis) hay nấm... Nếu không tìm thấy ung thư nguyên phát thì có thể theo dõi định kỳ một thời gian (từ 2 - 5 năm), nếu qua khỏi thời hạn 5 năm mà các nốt không thay đổi kích thước thì yên tâm mà vui sống.

Tóm lại, chừng nào chưa có xác định giải phẫu bệnh học (từ mẩu sinh thiết) thì chừng đó chưa thể gọi là ung thư chắc chắn được.

Hạng B2
9/8/17
193
7.082
108
Bác Sumo cho em xin hỏi, lympoma có triệu chứng sốt như sốt rét ko ạ? Medic ghi cđ lympoma, cũng đang chờ xét nghiệm thêm nhưng cụ nhà em lại sốt liên tục, triệu chứng như sốt rét, lạnh rồi đến nóng. Em nhìn mà xót quá.

• Like
Reactions: Nbson217
Tập Lái
28/5/08
23
751
78
Ung thư thì chỉ kéo dài cuộc sống thôi chứ sao chữa được , bà Nội em cũng ung thư phổi đi bác sỹ khám xét nghiệm tùm lum , bác sỹ nói chỉ khoảng 3 tháng thôi vì giai đoạn cuối thôi , về nhà cho uống thuốc tây và tàu kéo dài thêm hơn 1 năm rồi mất thọ 86t , bác sỹ cũng ngạc nhiên vì thọ hơn dự đoán
Người không ung thư thì ăn uống, hít thở hằng ngày cũng chỉ là để kéo dài thêm cuộc sống thôi anh. Vì không ăn uống và hít thở là chết ngay, còn có thì cũng chỉ kéo dài thêm được vài năm hay vài chục năm.

• Wow
Reactions: DriveSafe