Hạng D
28/6/07
2.811
1.777
113
zô Ung bướu thấy có lịch mô dán trên tường đọc thử - có cả mô thăm dò chắc kg biết bệnh gì nên thăm do - sợ thật

Tập Lái
14/6/10
10
39
13
Cám ơn bác nhiều!

Đa nốt 2 phổi có nhiều khả năng lắm bác, nếu nghi là ung thư thì cũng là ung thư thứ phát, thường người ta sẽ rà tìm ổ nguyên phát trước chứ không làm sinh thiết phổi trước như vậy. Việc rà tìm ổ nguyên phát thì theo mình bác nên đến BVUB hoặc Phòng khám ung bướu ở Hoà Hảo MEDIC để được khám, nơi đây kinh nghiệm bậc nhất về việc rà tìm ổ nguyên phát cho các cas thế này.
Ngoài khả năng ung thư phổi thứ phát, đa nốt 2 phổi còn có thể do nhiều nguyên nhân lành tính khác như bụi phổi, lao, u hạt viêm (granulomatosis) hay nấm... Nếu không tìm thấy ung thư nguyên phát thì có thể theo dõi định kỳ một thời gian (từ 2 - 5 năm), nếu qua khỏi thời hạn 5 năm mà các nốt không thay đổi kích thước thì yên tâm mà vui sống.

Tóm lại, chừng nào chưa có xác định giải phẫu bệnh học (từ mẩu sinh thiết) thì chừng đó chưa thể gọi là ung thư chắc chắn được.

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Bác Sumo cho em xin hỏi, lympoma có triệu chứng sốt như sốt rét ko ạ? Medic ghi cđ lympoma, cũng đang chờ xét nghiệm thêm nhưng cụ nhà em lại sốt liên tục, triệu chứng như sốt rét, lạnh rồi đến nóng. Em nhìn mà xót quá.
Sốt trong bệnh lý ung thư có thể gặp (hay gặp ở các ung thư máu, lymphoma hoặc bất kỳ ung thư nào ở giai đoạn trễ, khi tế bào ung thư quá nhiều đẩy mạnh quá trình chuyển hoá trong cơ thể), cũng có thể do bị nhiễm trùng thêm (gọi là bội nhiễm).

Hạng D
26/7/08
1.922
57.543
113
Em có 2 người ông (em ông nội) đều bị ung thư phổi.
  • 1 ông ở Q10, ra đi khi tròn 70 tuổi, sau hơn 3 năm chữa trị đủ loại đông tây y, xạ trị, hóa trị các kiểu tốn mớ tiền, cả đời sống lành mạnh, bia 1 lon, không 1 hơi thuốc hút.
  • Còn ông kia ở dưới quê, hưởng dương 84 tuổi, ko biết bị K khi nào, phát hiện ra thì thở đc thêm 3 tháng. Cả đời cụ làm nông, bia rượu đều uống tốt, hút thuốc lào như kéo pháo, chỉ hút thuốc lá khi thiếu thuốc lào.
KL: Bị K chả liên quan gì đến hút thuốc :D

K ko liên quan đến thuốc lá thì đầy, e bổ sung thêm.

- Mẹ ruột bạn em, dĩ nhiên phụ nữ ko huý thuốc, bia rượu, nhà giàu, nhưng ở quê Bình Định, ko khí trong lành rồi nhé, tự nhiên bị K phổi, cũng vài tháng là mất.

- Bố vợ bạn e, ko hút thuốc, cũng lai rai chút bia, đùng phát K phổi, nhưng ông này may, 2 năm rồi vẫn thỉnh thoảng đi nhậu với bọn em ngoài ốc Linh được :)

- Bạn em, bác sỹ trưởng khoa ung bướu bệnh viện mả mẹ gì quên rồi, hút thuốc như điên, nó bảo trong ngành y của nó, bác sỹ ung bướu hút thuốc quá nửa, chả thằng nào K cả, bọn K đa phần ko hút thuốc :)

P/S: em bỏ thuốc lâu rồi...

... chuyển qua hút Vape :)

Hạng B1
30/10/08
96
899
83
80t rồi thì mình cũng ũng hộ không làm cái gì xâm lấn quá, có thể XN máu tìm kháng thể EGFR, nếu may mắn (+) thì có thể điều trị trúng đích.
BS cho mình hỏi nếu có đột biến Gen EGFR thì hiệu quả điều trị sẽ tốt hơn hay sao ạ? Ước đoán kéo dài thời gian sống bao lâu? Tks!

• Like
Reactions: Vinh Doan
Hạng D
11/6/14
2.410
12.174
113
BS cho mình hỏi nếu có đột biến Gen EGFR thì hiệu quả điều trị sẽ tốt hơn hay sao ạ? Ước đoán kéo dài thời gian sống bao lâu? Tks!
Ai bị thế, chị hai à

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Nếu có EGFR thì điều trị trúng đích phải nói là thần kỳ, trong một thời gian, tuỳ người từ 3 tháng - 18 tháng, trung bình 9 - 12 tháng, trong thời gian này thì có thể nói nó biến mất gần như hoàn toàn bướu nguyên phát và các ổ di căn, tưởng là lành bệnh luôn. Nhưng sau đó, thì lại xuất hiện đột biến gen ở chổ khác, ung thư lại tái xuất hiện.
K ko liên quan đến thuốc lá thì đầy, e bổ sung thêm.

- Mẹ ruột bạn em, dĩ nhiên phụ nữ ko huý thuốc, bia rượu, nhà giàu, nhưng ở quê Bình Định, ko khí trong lành rồi nhé, tự nhiên bị K phổi, cũng vài tháng là mất.

- Bố vợ bạn e, ko hút thuốc, cũng lai rai chút bia, đùng phát K phổi, nhưng ông này may, 2 năm rồi vẫn thỉnh thoảng đi nhậu với bọn em ngoài ốc Linh được :)

- Bạn em, bác sỹ trưởng khoa ung bướu bệnh viện mả mẹ gì quên rồi, hút thuốc như điên, nó bảo trong ngành y của nó, bác sỹ ung bướu hút thuốc quá nửa, chả thằng nào K cả, bọn K đa phần ko hút thuốc :)

P/S: em bỏ thuốc lâu rồi...

... chuyển qua hút Vape :)
Hút thuốc lá nhiều dễ bị ung thư phổi hơn người không hút thuốc lá (nguy cơ hình như tăng hơn 20 lần). Nhưng người không hút thuốc lá cũng có thể bị ung thư phổi, thậm chí có thể bị sớm hơn loại ung thư do hút thuốc lá. Và cũng có người hút thuốc lá lâu năm cũng không bị ung thư phổi.

Hạng D
22/2/06
1.297
7.879
113
46
Sài Gòn
Nghe anh nói thấy đúng quá... mong bs giải thích dùm case của em... đang bị VGSV B Mạn,...

Năm 2012 em cứ 3 tháng đi XN bs Hà bv Nhiệt Đới, cho em một bịch thuốc bự, uống đã nuôn... Tình cờ một lần em nuốt mật rắn hổ, rồi uống tiết tươi nữa... Tháng sau em XN lại thì KQ rất tốt đến nổi bs Hà cũng ngạc nhiên, và hẹn em đến 1 năm sau mới XN lại... và dặn em ko được uống tiết và mật rắn nữa... và em đã ko uống...

Trớ trêu thay, năm 2015, thì KQXN rất tệ, lại một bịch thuốc to đùng, và uống thuốc như thay cơm... Thế là em lại... quất thêm 2 con rắn hổ chúa nữa... và KQXN lại tươi đẹp như xưa... Hiện nay, cứ tầm 3 đến 6 tháng là em lại quất mật và tiết 1 con rắn hổ đất hoặc hổ chúa 2kg... ko những kqxn êm mà còn... chả bài... toàn 10đ á...
Anh ăn kiểu gì ? Nuốt sống hả ? Hay pha với chung rượu nhỏ
Mình già rồi ko sợ chết. Mình quan tâm đến trả bài 10 đỉm