Tập Lái
2/7/12
5
0
0
Hi các bác.
Các bác cho em hỏi về hộp số tự động của xe Kia Picanto 2008. Xe của em đi được 37000 km rồi, dạo này đi số tự động bị ì khi chạy nóng xe.
Cụ thể như sau: Khi xem mới chạy thì số má chạy ngon lành, tuy nhiên đi được một khoảng, thường là nóng xe thì hộp số tự động không chuyển đều nữa. Thường thì đang đi thì bị giật giật (do chuyển số) sau đó ở lì số đó luôn, xe vẫn chạy bình thường nhưng khi dừng là phải ga lên đến 1300-1500 vòng/p thì mới đi được. Nếu dừng xe, tắt máy để lúc lại đi bình thường, nhưng sau đó thì nhanh bị hiện tượng như cũ hơn. KHi vào số lùi thì xe rất giật.
Xin hỏi các bác lỗi gì ? ở chỗ nào xử lý được ạ.
Thánks các bác.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Điều đầu tiên, em xin chia bùn cùng pác
EM đang chạy Picanto AT 2007, trước lúc em mua cũng đã có nghe Hộp số AT của xe này có khả năng hư hại cao (có vẻ là lỗi kỷ thuật của xe này )
Lỡ thương và cưới em nó rồi, thôi cũng ráng chịu và hồi hộp với cái sự sống trong sợ hãi. Nên tự rút ra kinh nghiệm chạy cho em nó:
1. Em cố gắng kiểm tra, thay nhớt máy + hộp số và mọi thứ đúng định kỳ hoặc thấy không còn tốt.
2. Nổ máy xe cho nóng máy (trong lúc đó, khoảng 0.5-1 phút thì tranh thủ nhìn đống hồ Táp lô, kính hậu, kiểm tra, quan sát nhanh trong và ngoài xe ) mới vào số chạy. Cố gắng tập thói quen chạy không tăng giảm ga đột ngột (đệm ga từ từ cho xe tăng tốc, chuyển số ngọt ) Xe em khi tăng tốc không để vượt quá vòng tua 2600.
3. Khi quay đầu xe hoặc lùi tới lui phải thắng xe cho dừng hẳn mới chuyển / sang số. Ví dụ như đang lùi xe, đạp thắng mà xe chưa dừng hẳn cái sang số tới rồi đệm ga cho xe chạy lên sẽ dễ dẫn tới tèo cái hộp số
4. Khi dừng đèn đỏ hay dừng đợi lâu hơn 15 giây thì nên chuyển về N hoặc P (ít dùng ) và kéo thắng tay nếu cần tránh để xe vẫn còn số và chuyển động tới nhưng không được nên bị ép lên hộp số.

Hạng B2
6/12/11
205
0
0
Như bác kể thì chắc chắc xe bác có vấn đề rồi, cái này do nhiều nguyên nhân bác ạ. Tốt nhất bác bớt chút thời gian qua hãng kiểm tra cho chắc ăn bác ơi... để lâu e là không tốt đâu bác ạ vì hộp số là rất quan trong trên 1 chiếc xe đó bác. E cũng đang cố gắng làm y như bác thang5411 >>> đơn giản nhưng rất tốt cho hộp số đó bác (em thì khi dừng đèn đỏ > 5 giây là về N)

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
Pác chủ đăng 1 bài rồi bỏ đi luôn rồi, chắc là đi .... sửa xe. EM nghĩ pác chủ nên ra Hãng để Test để tìm nguyên nhân và cách khắc phục, xong rồi lên đây chia sẽ cho anh em biết với.
Loại Picanto AT này hầu như rất ít anh em OS xài nên chả ai giúp gì nhiều được đâu pác chủ ạh.

Hạng B1
26/9/11
95
6
0
54
Bác cho kiểm tra cả cảm biến tốc độ động cơ nữa. Cái này hư thì xe không sang số được. Mà đúng là đã có xe nóng lên nó mới không hoạt động đấy ạ.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/7/12
5
0
0
Vâng, chào các bác.
Em vẫn đang nghe các bác chỉ bảo, em đi lại cũng giữ gìn lắm. Em đã qua Gara quen để kiểm tra, Họ nó chỉ có thay bộ cơ trong hộp số thôi. Nếu không thay để thế đi cũng đc. Em thì đi xe như vậy không chịu đc nên sẽ mang qua Gara của hãng để nhờ kiếm tra lại xem sao.
Mong tin tiếp của các bác.
Thanks.