Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
Chào các bác, em tiếp topic này, vì thấy cần thiết cho anh em đi dòng e46 - e90 cũ
Xe em báo lỗi như hình trên, nhờ cauba quét bằng máy cầm tay ko ra lỗi.
Hôm qua em đưa xe ra Auto's Only kiểm tra, kết luận là hư bộ chấp hành ABS (hình báo giá đính kèm)
View attachment 238641

Không nói mấy bác cũng biết em choáng luôn, nên đem xe về.
Trong lúc bối rối, có đt cho anh Sơn Autovn_911 , và mang xe lên đó cho anh coi. Sau khi quét lỗi, anh reset và fix lỗi ko còn báo gì nữa , anh giải thích do góc lái thôi !

Em có 2 ý :
- Có thể hệ thống điều khiển ABS của em có vấn đề thật, vì garage lớn hiện đại như AO chắc có họ mới báo (như mấy bác vô bv quốc tế chụp phim kỹ thuật cao vậy)
- Có thể chỉ là chuyện góc lái, cảm biến tốc độ, thắng ABS dơ.....như ý bác Autovn , vì em cũng vừa mới thay bộ mâm , ảnh hưởng gì chăng ?

Em đọc trên bimmerpost thấy dính lỗi này cũng nhiều, cũng nhiều cách trị, nặng nhất vẫn là thay bộ chấp hành ABS (tiếng Anh là hydro unit DSC)

Vì là dân tay ngang nên đọc cũng ko hiểu nhiều lắm, tạm thời chạy xe trong "lo lắng" và hậu sự sẵn 75 chai phòng khi cái bộ điều khiển hư thiệt !

Ai có ý gì thêm hay kinh nghiệm thì chia sẻ nhen :)
à! thì ra là bác. bữa mài sẵn con dao rồi nhưng k nỡ xuống tay. ( đã chém đứt cây chuối):3dcuoi:
thực sự bác lần đầu tiên đến gara em và làm ở ngoài vỉa hè ( bác thông cảm xe đông k chen vô trong dc) thực sự hôm đó chỉ vọn vẹn có 15p nên k giải thích rõ cho bác về mọi thứ. chỉ nói đại khái là reset góc lái ( đó chỉ là 1 tróng những phần e đã làm)
DSC unit xe bác bác lỗi encode, có nghĩa là nó tự loại bỏ hệ thống này ra khỏi xe vì 1 lý do j đó ( em nghĩ xe bác tháo acqui quá lâu hoặc khai báo sai lúc thay hoặc chạy chương trình mà k road test)
nên e chỉ giải thích đại khái là reset, sau đó mọi thứ hoạt động lại bình thường, có nghĩa là xe bác k có hư hỏng j cả!
thân!

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Anh Sơn vô thớt rồi hihi....

Thật sự hôm đó hoang mang lắm, chợt nhớ ra anh và đt anh mang xe lên kiểm tra. Em nói thiệt, tâm lý những người đi xe "mắc tiền" (em tạm gọi như vậy, đ/v vài bác con xe 700-800 chai là "muỗi", nhưng với em thì là như thế) thường hay chọn garage lớn, tên tuổi, máy móc hiện đại để chăm sóc cho con xe của mình, cũng hợp lý, nhưng có lẽ, garage lớn thích hợp cho bảo dưỡng dòng xe cao cấp hơn (dòng F đổ lên của BMW), còn tụi em dòng E cùi chắc ra "vỉa hè" cho vừa cái túi.

Đùa chút cho vui, garage lớn vẫn có "đẳng cấp" của họ, hihi..... Riêng về anh Sơn Autovn, chỉ biết nói là anh rất nhiệt tình, am hiểu mọi dòng xe, cám ơn anh, chắc ko cần nói nhiều nữa vì nhiều người trên này cũng có biết và ghé garage anh rồi ! Hôm đó thấy anh tất bật và xe đông quá nên chưa hỏi và tám được nhiều, em hay đi đường đó, khi rảnh sẽ ghé anh hỏi vài "bệnh" của xe em nữa, mà trc giờ tham khảo chưa nhận đc câu trả lời thoả đáng !

Kết lại, hy vọng đúng như anh nói , xe em ko có hư hỏng cái gì ! Hehe

Mấy hôm nay toàn "bò" 40-50km/h vì sợ, nhưng chợt nhớ đến câu của anh bạn cũng đi BMW : vô tư đi anh, hãy tận hưởng đừng lăn tăn.... Vì nó là BMW !

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Em lại lôi cái thớt này lên :)
Tình hình là xe em vẫn "chập chờn" vụ ABS, lúc bị lúc ko !
Em vẫn nghĩ ko phải cảm biến tốc độ dưới bánh xe, mà do bộ DSC hydraulic Unit như bên Auto's Only đã chẩn đoán (như em đã nói : garage lớn có "đẳng cấp" riêng của họ)

Vấn đề là em nhờ tư vấn xử lý vụ này :
1/ Thay mới : quá dễ, vđ là tiền :(
2/ Rebuild (đại loại là sửa bộ phận này) - lang thang trên mạng thấy tụi Mỹ nó cũng hay bị, và có trang web này từ UK (Anh) , họ nói dòng seri3 E90 2004-2008 hay bị lỗi này, theo em hiểu là dòng Pre-LCI

Họ nhận sửa cái bộ mình gửi qua, kiểm tra nếu ko có lỗi thì gửi về, có thì họ sửa, và bảo hành life time bất kể số miles đi.
http://www.ecutesting.com/bmw_abs_pump_module_fault_ate_.html

Chi phí thì khoảng 200 bảng Anh, quá rẻ so với 1500 bảng Anh thay mới.

Mấy bác nào có kinh nghiệm vào xem phán giúp em coi phương án 2 có khả thi ko ?

Cám ơn mấy bác :)

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Tìm mua hàng tháo xe xem sao! Còn kg 200 bảng cũng đáng mà, xúc đi!
200 bảng là công sửa bác ạ, tháo ra gửi qua Uk, họ kiểm tra và rebuild lại. Xong gửi trả về mình :)
Vấn đề là gửi sửa xong nhận về trong bao lâu ? Và chi phí ship tới lui sang Uk nữa :( , ko biết là bao nhiêu ?

Tập Lái
2/11/15
1
3
3
42
Bác thienngtk đã sửa được xe chưa vậy? Nếu vẫn chưa, bác gọi em tư vấn bác giải pháp "hoàn hảo" luôn nhé. 75 chai là chua lắm luôn ạ :) Vấn đề có thể giải quyết chỉ với 1/5 mức đó thôi ạ, em đã thử và đã thành công :D Bác check inbox lấy số contact em nhé.

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Bác thienngtk đã sửa được xe chưa vậy? Nếu vẫn chưa, bác gọi em tư vấn bác giải pháp "hoàn hảo" luôn nhé. 75 chai là chua lắm luôn ạ :) Vấn đề có thể giải quyết chỉ với 1/5 mức đó thôi ạ, em đã thử và đã thành công :D Bác check inbox lấy số contact em nhé.
Quá hay, sẽ gặp bác tham khảo :)
P.s : tâm lý chung mấy bác thường "giấu bệnh" xe ! Haha.... Em thì vô tư ! Sửa đc em sẽ cập nhật cụ thể :)

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Cao nhân xuất hiện chăng ? :)