Tập Lái
21/3/22
20
10
3
Chào mọi người,

Mình mới mua xe Toyota dùng cho gia đình, mình cần làm vài thứ như sau:
1. phủ gầm
2. dán phim cách nhiệt
3. Gắn camera hành trình hoặc HUD: cái này mình cũng không biết nên gắn cái gì luôn (hud hay camera hay cả hai). Xin tư vấn giúp. Mình cần cảnh báo tốc độ và khi cần dùng video cho bao hiểm

Không biết là mình nên làm trong hãng hay đem ra ngoài làm?

Làm trong hãng thì OK nhưng nó không có các loại mình cần. Ví dụ mình cần phim 3M,... Và làm trong hãng thì giá hơi cao.

Ai có kinh nghiệm đã mua xe toyota và làm các thứ trên thì xin chỉ giúp.

Xin cảm ơn.
Xin tư vấn cho người mới mua xe Toyota
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Sau thời gian dài sử dụng xe thì mình thấy những thứ nên / cần có là:
1. Camera hành trình: này thì mình xài loại gắn trên gương để xem cam sau rất tiện lợi, quan sát rộng phía sau, đặc biệt đi đêm hoặc mưa thì thấy phía sau rõ ràng đi cũng an toàn hơn hoặc cần bằng chứng thì cũng dễ nói chuyện :D (mình xài cái 70mai rearview, lên shopee mua về tự gắn rất dễ :) )
2. Dẫn đường: có cảnh báo tốc độ, đọc biển báo các kiểu rất yên tâm đi xa, đi đường lạ (mình xài Vietmap, thấy cũng có nhiều bất cập nhưng lợi ích nó mang lại rất đáng kể), này theo xe mình ko có mua :)
3. Dán phim cách nhiệt: không dán nóng bỏ bú luôn, dán xong tự trách mình sao ko dán sớm hơn :D. (tùy túi tiền mà chọn dán loại nào, nếu cùng loại thì xem của hàng với hãng nào ít tiền thì làm :)
4. Thay đèn led: đèn nguyên bản dùng halogen đi tù mù quá, thay bóng led sáng hơn cũng kha khá nhưng chưa sáng cho lắm, mà đủ đi được rồi chứ sáng quá thì lại chói mắt xe ngược chiều (xe mình có sẵn thấu kính chỉ mua bóng led về thay thôi :) ), này mình ship bên phương bắc về cũng rẻ, cũng sáng xài cũng hơn năm rồi chưa đứt bóng :D

Xe mình thì chỉ có nhiêu đó, còn mấy thứ khác như HUD, phủ gầm, .... thích và có tiền triển mình không ý kiến :D

À quên, mấy này gắn xe nào cũng được chứ không riêng gì Toyota nha bác :)

Tập Lái
21/3/22
20
10
3
Cảm ơn bác @aphamnt. Theo bác mình đên để đại lý làm mấy thứ này hay đem ra ngoài làm. Mẫu xe mình mua (cross) có đèn led mục #4.

Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Cảm ơn bác @aphamnt. Theo bác mình đên để đại lý làm mấy thứ này hay đem ra ngoài làm. Mẫu xe mình mua (cross) có đèn led mục #4.
Mấy mục là phụ kiện không ảnh hưởng gì đến xe thì nên ra ngoài làm để mình có nhiều sự lựa chọn và họ cũng chuyên nghiệp hơn, và cả rẻ hơn nữa :D

Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
- Cái món "phủ gầm" hình như mới ra sau này? Nhiều xe hơn chục năm trước ko phủ gầm thấy vẫn ko sao, nên chắc ko cần mần món này. Nhưng nếu cứ lăn tăn ko biết có nên làm hay ko, thì tốt nhất là làm ngay trong đại lý lúc lấy xe, chứ chạy dăm ba bữa rồi mới quyết làm thì ai biết lúc đó cái gầm nó đã bị gì rồi. Đó là mình nói lý thuyết suông thôi ợ
- Dán phim cách nhiệt: theo đánh giá của nhiều nhà đạo đức học trên này việc dán phim cách nhiệt là vô nhân đạo, vi phạm nghiêm trọng pháp luật và thuần phong mỹ tục VN. Vì dán phim thì sẽ đi độ đèn, mà độ đèn là làm chói mắt người đối diện. À còn một luận điểm khác nữa, là dán phim cách nhiệt cũng như phủ gầm bên trên, là những món lùa gà dành cho dân có tiền mà ko có hiểu biết. Nên nếu bác vượt qua được tiếng gièm pha thì hãy dán phim cách nhiệt nha nha. Dán phim cách nhiệt thì ra ngoài kiếm đại lý phim chính hãng mà dán. Lựa chỗ nào uy tín mà dán, vì ko biết mấy dòng xe khác thế nào chứ dòng xe em chạy có mấy người dán xong bị nước chảy xuống taplo làm chập mạch tè le. Haizzz tưởng tượng bị vậy mà lên này hỏi, chắc bị chửi nhục mặt nhể
- Gắn cam hành trình và HUD: cam hành trình thì rất nên gắn, thấy anh em khen cam Xiaomi ngon-bổ-rẻ, nhiều tiền thì chơi tầm ngon hơn như Vava, Blackvue. HUD thì có cũng được, ko có cũng ko sao. HUD gần như là hàng độ chế nên cũng cần cẩn thận. Vietmap thì có thể đáp ứng nhu cầu combo: dẫn đường + cam hành trình hoặc dẫn đường + HUD
@Thanh Van sao mấy nay em đăng nhập nick trên điện thoại ko được ta? Vẫn vào web coi tin được nhưng đăng nhập để bình luận thì ko. Trên máy tính thì vẫn đăng nhập bình thường. Hình như bị từ lúc mở bình chọn Xe của năm á

Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.378
17.959
113
Lâm Đồng
- Cái món "phủ gầm" hình như mới ra sau này? Nhiều xe hơn chục năm trước ko phủ gầm thấy vẫn ko sao, nên chắc ko cần mần món này. Nhưng nếu cứ lăn tăn ko biết có nên làm hay ko, thì tốt nhất là làm ngay trong đại lý lúc lấy xe, chứ chạy dăm ba bữa rồi mới quyết làm thì ai biết lúc đó cái gầm nó đã bị gì rồi. Đó là mình nói lý thuyết suông thôi ợ
- Dán phim cách nhiệt: theo đánh giá của nhiều nhà đạo đức học trên này việc dán phim cách nhiệt là vô nhân đạo, vi phạm nghiêm trọng pháp luật và thuần phong mỹ tục VN. Vì dán phim thì sẽ đi độ đèn, mà độ đèn là làm chói mắt người đối diện. À còn một luận điểm khác nữa, là dán phim cách nhiệt cũng như phủ gầm bên trên, là những món lùa gà dành cho dân có tiền mà ko có hiểu biết. Nên nếu bác vượt qua được tiếng gièm pha thì hãy dán phim cách nhiệt nha nha. Dán phim cách nhiệt thì ra ngoài kiếm đại lý phim chính hãng mà dán. Lựa chỗ nào uy tín mà dán, vì ko biết mấy dòng xe khác thế nào chứ dòng xe em chạy có mấy người dán xong bị nước chảy xuống taplo làm chập mạch tè le. Haizzz tưởng tượng bị vậy mà lên này hỏi, chắc bị chửi nhục mặt nhể
- Gắn cam hành trình và HUD: cam hành trình thì rất nên gắn, thấy anh em khen cam Xiaomi ngon-bổ-rẻ, nhiều tiền thì chơi tầm ngon hơn như Vava, Blackvue. HUD thì có cũng được, ko có cũng ko sao. HUD gần như là hàng độ chế nên cũng cần cẩn thận. Vietmap thì có thể đáp ứng nhu cầu combo: dẫn đường + cam hành trình hoặc dẫn đường + HUD
@Thanh Van sao mấy nay em đăng nhập nick trên điện thoại ko được ta? Vẫn vào web coi tin được nhưng đăng nhập để bình luận thì ko. Trên máy tính thì vẫn đăng nhập bình thường. Hình như bị từ lúc mở bình chọn Xe của năm á
Em ghi nhận nha, để báo dev. Nếu được thì anh cho em biết là anh dùng điện thoại gì, và đăng nhập bằng trình duyệt gì?

• Like
Reactions: No[2]
Tập Lái
21/3/22
20
10
3
Cảm ơn bác @No[2] , mình tìm hiểu thấy phủ gầm xe (nhiều giá, đại lý báo mình tầm 7tr) sẽ bảo vệ gầm chống rỉ sét nên thấy cũng hay.
Dán phìm thì chắc phải dán rồi đển chống nóng. Mình không hiểu dán phim cách nhiệt liên quan gì đến độ đèn?.

• Like
Reactions: No[2]
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Em ghi nhận nha, để báo dev. Nếu được thì anh cho em biết là anh dùng điện thoại gì, và đăng nhập bằng trình duyệt gì?
Em dùng iphone, chạy iOS 15.3.1 và 15.4, duyệt web bằng Safari đều bị vậy. Trước giờ chưa bao giờ bị như vầy. Ngộ cái là vầy nè, đăng nhập đúng thì nó vẫn load xong rồi lại hiện ra kiểu như mình vẫn là khách chưa từng đăng nhập, còn thử đăng nhập sai pass thì nó vẫn hiện thông báo là bạn đã nhập sai pass. Ngộ thiệt