Tập Lái
22/5/07
22
15
3
Xin tư vấn đuổi chuột trong capo

Xin chào các bác tài ! Xe nhà em bị chuột chui vào capo làm tổ, mấy ổng mang đủ thứ thức ăn thừa để đầy khoang máy. Một lần em đề, máy nổ xong nghe cái phựt, máy lạnh không chạy, xoay vô lăng không nhúc nhích.

Mở nắp capo thì ôi thôi một con chuột cống nằm chết ngay trên dây cuaroa bị bung, Phải gọi thợ vào gắn lại.

Ngoài ra em thấy nhiều chỗ có dấu răng, may mà chưa đứt nên xe vẫn chạy được. Em treo long não thì đỡ được thời gian, nhưng long não hôi quá nên bà cả em la.
Nay nhờ các bác tư vấn giúp em chứ không sớm muộn mấy ổng cũng cắn banh hết cái khoang máy quá!

Xin chân thành cảm ơn các bác!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: otosaigonhs
Tập Lái
22/5/07
22
15
3
Các bác cho em hỏi ngu tí: Mình có thể lấy vòi nước xịt thẳng vào khoang máy để rửa máy không các bác?

Hạng B2
29/10/14
107
138
33
43
Em cũng xin kéo group này lên.
Xe em để ở chung cư, nên bị chuột cống tha đủ loại vào khoang máy, gầm xe đầy rác, phân, mùi hôi. Em đi rửa gầm xe thì được vài bữa nó lại quay lại. Đã dùng đủ long não bỏ vô túi lưới để gầm, khoang máy, dầu nóng đổ vô miếng mút để trong khoang máy, xịt 3M, xịt Thái, storm ...nhưng không ăn thua. Xe nổ máy lên là khai và thúi kinh khủng. Các Bác ai đã trị được tư vấn cho Em với, điên với tụi này quá.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Các bác cho em hỏi ngu tí: Mình có thể lấy vòi nước xịt thẳng vào khoang máy để rửa máy không các bác?
Bác nên lấy bịch nilon, cột và che lại vài chỗ nguy hiểm như Eccu, cổ hút gió , bình accqy.
Xong bác xịt thoải mái.
Thợ chuyên nghiệp em thấy nó dùng máy xịt thẳng, xong xịt khô, mình ko có thì chịu khó phơi nắng cho an toàn, ko cũng chả sao.

• Like
Reactions: TINMY 3M
Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Em cũng xin kéo group này lên.
Xe em để ở chung cư, nên bị chuột cống tha đủ loại vào khoang máy, gầm xe đầy rác, phân, mùi hôi. Em đi rửa gầm xe thì được vài bữa nó lại quay lại. Đã dùng đủ long não bỏ vô túi lưới để gầm, khoang máy, dầu nóng đổ vô miếng mút để trong khoang máy, xịt 3M, xịt Thái, storm ...nhưng không ăn thua. Xe nổ máy lên là khai và thúi kinh khủng. Các Bác ai đã trị được tư vấn cho Em với, điên với tụi này quá.
Em cũng từng bị như các bác, bực ko tả nổi.
Đầu tiên! các bác đi rửa khoang máy lại, kiểm tra kĩ dưới gầm còn xót xương xẩu gì không.
Vệ sinh khu vực đậu xe sạch sẽ, nếu có thể thì rửa cả sân , chí ít là phải hết mùi và ko có rác, nó ko làm tổ được.
Tạm thời nếu có thể, các bác đậu xe chỗ khác( xin chủ bãi) tạm thời trong 2 tuần để chúng quên đi, rồi về đậu lại.
Nếu có , mua chai tinh dầu chống chuột bán khoảng 200k 1 lọ treo trong khoang máy, kĩ nữa thì mua chai xịt.Làm 1 lần là hết .
Em ngại nhất nó cắn dây điện và quậy máy lạnh.

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Xe gởi CC thì nhiều chuột lắm. Sáng sớm em đi tập thể dục thỉnh thoảng thấy xe trước chạy anh tý hoảng nhảy ra thì xe sau chạy tới cán nghe cái bụp. Xe nào đậu gần ống cống là nó chui lên và vào xe trú ngụ làm tổ.
Còn trị nó thì chỉ được 1 thời gian thôi rồi nó lại vào trú ngụ tiếp.

• Like
Reactions: jerjely