Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Đọc một hồi thì choáng váng do kiến thức về đổng bèo nhèo quá.

Bác nào rành rành liệt kê cho gà mờ giúp em với:
- Hàng cao cấp I (giống như xe xếp ở phân hạng Lexus, Audi. Maybatch vậy đó)
- Hàng cấp trung
- Hàng thông dụng nhưng có thương hiệu

Và khoảng bao nhiu thóc nếu muốn rước một em ở 1 phân hạng nào đó ạ.

Cám ơn các bác.

Hạng B2
11/9/07
324
18
63
Chiện ngoài lề
jeany.huynh nói:
Đọc một hồi thì choáng váng do kiến thức về đổng bèo nhèo quá.

Bác nào rành rành liệt kê cho gà mờ giúp em với:
- Hàng cao cấp I (giống như xe xếp ở phân hạng Lexus, Audi. Maybatch vậy đó)
- Hàng cấp trung
- Hàng thông dụng nhưng có thương hiệu

Và khoảng bao nhiu thóc nếu muốn rước một em ở 1 phân hạng nào đó ạ.

Cám ơn các bác.

Hàng thông dụng thì 1.500.000 VN Đô là có con Citizen tốt roài, bác ra đối diện Nhi Đồng 1 trên đường Lý Thái Tổ chính hãng luôn. Còn cấp trung và cao cấp thì vô chừng, nhiều hãng quá mà.

Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
nên ko đụng đến jap vì em nó làm đồng hồ quá tốt nhưng industrial quá

em tính swiss thôi nhé

low: tissot
medium: longines, oris, rado, raymond weil
high: tag, omega, breitling
quý tộc: rolex
triệu phú:...
tỷ phú:...

Hạng B2
11/9/07
324
18
63
Chiện ngoài lề
jeany.huynh nói:
Hay nói thế này cho dễ các bác nhỉ. Giá từ 1k thằng mỹ trở lên.

Hàng cao cấp thường từ 10k thằng Mỹ trở lên, hàng trung bình cũng từ 2k thằng Mỹ roài, dưới đó là hàng phổ thông, mà quan niệm cấp độ cũng chỉ là tương đối theo mức độ nổi tiếng về thương hiệu.

Hạng D
26/7/08
1.922
57.516
113
Em chưa xem cái Seiko Grand Spring Drive nên ko biết thế nào, nhưng thế hệ trước của Spring Drive là Kinetic, nguyên tắc là nó là kết hợp của tự động và quartz, lò so thay vi quay trực tiếp kim, nó sẽ nạp điện cho 1 cục pin, rồi pin này mới cấp nguồn cho quartz để xoay kim. Ưu điểm của máy này là vừa ko phải thay pin như tự động, vừa đạt được sự chính xác của quartz.

Đây là một cách tiếp cận rất hay, có lẽ Spring Drive còn hơn nữa, nhưng nhược điểm lớn nhất là máy cồng kềnh quá, những chiếc Kinetic cách đây 8 năm em coi thì to vật, dầy cui, xấu hoắc, nên phải đợi thôi, ko biết 10 năm nữa Seiko có thể thu gọn máy lại như Longines ko, nếu được thì sẽ ủng hộ ))

Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
zeus2212 nói:
em tính swiss thôi nhé

low: tissot
medium: longines, oris, rado, raymond weil
high: tag, omega, breitling
quý tộc: rolex
Em xin bỏ qua mấy cái thằng triệu phú đi. Ai rỗi hơi đâu chơi với nó ;)

Austin_1100 nói:
Hàng cao cấp thường từ 10k thằng Mỹ trở lên, hàng trung bình cũng từ 2k thằng Mỹ roài, dưới đó là hàng phổ thông, mà quan niệm cấp độ cũng chỉ là tương đối theo mức độ nổi tiếng về thương hiệu.
Dạ thì mình tính từ 2k thằng mỹ cũng được ạ. Ngắm trước rồi vòi vĩnh.........................bà cả đó ợ :D

Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
rottie nói:
Em chưa xem cái Seiko Grand Spring Drive nên ko biết thế nào, nhưng thế hệ trước của Spring Drive là Kinetic, nguyên tắc là nó là kết hợp của tự động và quartz, lò so thay vi quay trực tiếp kim, nó sẽ nạp điện cho 1 cục pin, rồi pin này mới cấp nguồn cho quartz để xoay kim. Ưu điểm của máy này là vừa ko phải thay pin như tự động, vừa đạt được sự chính xác của quartz.

Đây là một cách tiếp cận rất hay, có lẽ Spring Drive còn hơn nữa, nhưng nhược điểm lớn nhất là máy cồng kềnh quá, những chiếc Kinetic cách đây 8 năm em coi thì to vật, dầy cui, xấu hoắc, nên phải đợi thôi, ko biết 10 năm nữa Seiko có thể thu gọn máy lại như Longines ko, nếu được thì sẽ ủng hộ ))

dc tag mua lại và apply trên một số dòng high end đó bác

bác gì đó chỉ đề cập công nghệ mà quên swiss watch là thành tựu về công nghệ kim hoàn, công nghệ ko đóng vai trò chính trong đây :D:D:D nên với em swiss watch vẫn #1

Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
@jeany: tầm 2k tuỳ theo style bác

trẻ thì làm oris sport watch
hơi đứng thì làm longines
già thì làm raymond weil cũng oki

nhìu bác chỉ care cái thương hiệu mà quên watch cũng liên quan đến style bác, vì thế omega ko bao h có trong wishlist của em. Trong khi trong đây nhìu ông teen mà chơi con omega một cách chơi vơi.