Tập Lái
19/9/07
48
0
0
54
Saigon
Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ dẫn khi xảy ra sự cố xe số AT - 4WD chết máy. Đọc trong manual book hướng dẫn khi xe chết máy mà dùng xe kéo thì không được kéo khi bánh xe (cả trước hoặc sau) nằm trên mặt đường. Như vậy chỉ còn cách thuê xe tải chở cả chiếc về gara.

Tôi thấy ở VN mấy xe cứu hộ toàn kéo xe hỏng với 2 bánh lăn trên mặt đường, không có dụng cụ hỗ trợ như trong hướng dẫ dẫn. Như vậy có đảm bảo an toàn không? có cách xử lý nào tốt hơn không ạ?

Cám ơn các Bác có kinh nghiệm chia sẻ.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.994
113
Kỷ thuật kéo xe đã có quá nhiều bài viết rồi bác nên kiếm mà xem lại. Câu dưới bác đã tự trả lời chính xác rồi còn gì.
Đọc trong manual book hướng dẫn khi xe chết máy mà dùng xe kéo thì không được kéo khi bánh xe (cả trước hoặc sau) nằm trên mặt đường. Như vậy chỉ còn cách thuê xe tải chở cả chiếc về gara.

Hạng C
27/5/08
752
377
63
47
Bác đã tự trả lời câu hỏi của mình roài còn gì.

Kéo dễ tèo luôn cái cầu sau bác ơi!!

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
Ko được kéo khi 4 bánh nằm trên đường thì làm sao kéo lên xe tải được các bác nhỉ, câu lên à? phiền quá, hình như xe 2 cầu em thấy có nút khoá cầu dùng để cắt cầu sau ra khi mình muốn chạy 1 cầu hay khoá vi sai của 2 cầu lại hả các bác?

Tập Lái
12/11/07
26
0
0
Xe cứu hộ thường có mấy cái bánh con để kê 2 bánh còn lại của ô tô lên trên đó. Chạy bằng mấy cái bánh con con đó.

Tập Lái
19/9/07
48
0
0
54
Saigon
Nếu có mấy cái bánh con con đó thì đúng như catalog rồi, không biết mấy ông cứu họ có hay để quên ở nhà không nữa. thanks Bác

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
Diana nói:
Ko được kéo khi 4 bánh nằm trên đường thì làm sao kéo lên xe tải được các bác nhỉ, câu lên à? phiền quá, hình như xe 2 cầu em thấy có nút khoá cầu dùng để cắt cầu sau ra khi mình muốn chạy 1 cầu hay khoá vi sai của 2 cầu lại hả các bác?

Bác nói quá chính xác . Xe 2 cầu sẽ có cái cần gạt kế bên cần gạt số để tách cả 2 cầu ra (N) , lúc đó xe sẽ ko ăn cầu nào cả ( trước lẫn sau ) Hoặc chập cả 2 cầu (L) , hoặc chỉ đi 1 cầu bình thường (H).

Hạng B2
18/4/09
299
5
0
chuckyminh nói:
Diana nói:

Bác nói quá chính xác . Xe 2 cầu sẽ có cái cần gạt kế bên cần gạt số để tách cả 2 cầu ra (N) , lúc đó xe sẽ ko ăn cầu nào cả ( trước lẫn sau ) Hoặc chập cả 2 cầu (L) , hoặc chỉ đi 1 cầu bình thường (H).
Bác nói đó là xe 2 cầu số sàn vào cầu bằng tay, còn xe 2 cầu bây giờ đa số là AWD nên 2 cầu chạy toàn thời gian, không còn phải xuống dưới khóa vi sai và đẩy cần móc cầu nữa, ngoài ra những loại xe offroad chuyên dùng thì lại móc cầu bằng nút nhấn điện.

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
dangquoctuan nói:
chuckyminh nói:
Diana nói:

Bác nói đó là xe 2 cầu số sàn vào cầu bằng tay, còn xe 2 cầu bây giờ đa số là AWD nên 2 cầu chạy toàn thời gian, không còn phải xuống dưới khóa vi sai và đẩy cần móc cầu nữa, ngoài ra những loại xe offroad chuyên dùng thì lại móc cầu bằng nút nhấn điện.

Cũng ko hẳn bác ạ . Xe em số tự động cũng vẫn vào cầu bằng tay và móc cầu bằng nút nhấn điện . Còn xe AWD thì chưa sài qua nên ko biết kéo xe bằng cách nào .