Tập Lái
11/7/09
16
0
0
Em vừa mua 1 em Zace GL 2002, đi được 19 vạn. Lần đầu tiên đổ xăng, em đổ đầy bình, hết 670k tiền xăng.tương đượng 47 lít. kim xăng tới mức F. vậy mà em đi từ lúc đổ xăng tới ngày hôm sau, tổng cộng chưa tới 200km, tính theo quãng đường em đã đi (tối đa), kim xăng đã tới vạch giữa. Tài xế hôm đó chạy chở em và gia đình do chưa quen xe(tài xế chuyên chạy xe tải và 16 chỗ) đạp côn và ga không đều, hay hụ hụ ga. Cho em hỏi là do tài xế hay do xe em mà tốn xăng như thế.

Các bác chỉ em cách kiểm tra và cách khắc phục.Em xin cám ơn các bác nhiều. Mới lọ mọ chơi xe nên vẫn còn nhiều chỗ khờ dại lắm ạ

Hạng C
1/3/07
742
7.812
93
Vạch giữa không có nghĩa là phân nữa dung tích đâu bạn ơi. Xe tôi bình xăng 43 lít, tới vạch giữa thì chỉ mới 14-15 lít gì đó.
Bình tĩnh chờ vài ba lần đổ xăng "nhảy cò bơm" rồi chia cho quãng đường thì mới tạm gọi là chính xác được.

Tập Lái
11/7/09
16
0
0
Em bơm nhảy cò luôn đó bác ơi^^, em cũng hi vọng rằng như bác nói, không biết các bác đi Zace khác như thế nào

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Cái kim xăng cũng chỉ tương đối thôi bác ạ
Xe em lúc đổ xăng thỉnh thoảng kim xăng lại chỉ sai nửa vạch (theo hướng tăng lên)
Đi 1 đoạn là lại chỉ có vẻ chính xác

Hạng D
16/8/07
1.907
616
113
53
E đã làm vậy nè, chính xác luôn:
-Ghé cây xăng, ghi lại chỉ số km trên đồng hồ, đổ cho đến khi nhảy cò (nhớ là đến khi nhảy cò thôi, đừng thêm tý nào nửa), không cần ghi lại số lít đã đổ.
-Lần sau cũng làm y vậy, nhưng phải ghi lại số lít đã đổ.

=> Lấy chỉ số km lần sau trừ lần trước= km đã đi. Có số lít đã đổ rồi, thế là tính ra chính xác số tiêu hao L/Km. Tính ra rồi mới biết xe có hao hay không.

Hạng C
29/2/08
750
8
18
tính tổng số lít trong 1 tháng luôn cho nó chính xác bác ạ

Hạng B2
12/4/09
128
0
0
53
bác đo dương dài mới biết được tương đối bác ơi. bac kiễm ka trong thành phố khg chính xác đâu