Hạng B1
9/10/10
87
38
18
Trà Vinh
em luôn nhường người đi bộ qua đường trên vạch dành cho người đi bộ, nếu gặp người đứng lại không dám qua em vẫn dừng lại và ra hiệu cho họ đi qua trước.

Hạng B2
24/2/14
401
608
93
Đa số tài xế là không hề có khái niệm nhường đường cho người đi bộ. Chỉ "nhường" khi không thể qua trước được thôi. Vậy nên cần thiết phải vận động hô hào cánh tài xế tôn trọng pháp luật đồng thời thể hiện văn hóa đẹp " nhường đường cho người đi bộ".
Nhường ở đây, không chỉ đi chậm, mà hãy dừng hẳn lại cách người đi bộ khoảng 3m. Như thế người đi bộ mới dám bước qua.
Ủng hộ bác chủ và các bác bằng link https://www.youtube.com/watch?v=1TB5zIRG97s

Hạng C
17/9/14
879
3.153
93
Nhường đường cho người đi bộ...nhưng cũng tuỳ...
-........
- Người NN chỉ nhường đường khi họ đang sang đường tư bên phải 4B.
Nếu họ sang đường từ bên trái thì bạn cần cân nhắc trước khi quyết định nhường.
Sao vậy bác,họ đi qua đường đúng vạch có cần phân biệt trái hay phải không?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Sao vậy bác,họ đi qua đường đúng vạch có cần phân biệt trái hay phải không?
Ah, anh thắc mắc cũng đúng.
Tình huống tui đã bị ko chỉ một lần, nên rất đề phòng.
Khi người NN sng đường từ bên trái, 4B chủ động nhường, họ đi qua 4B, nhưng bên trong là 2B đầu đất đừng hòng nó dừng, thế là ng NN giựt mình thụt lùi...lên capo 4B ngay. Quê tui, giờ nga ngố đầy, đa số sang đường đúng vạch, nhưng ko loại trừ một số ngố...bất ngờ xuất hiện từ dải phân cách. Khốn nạn nếu va phải nó.

Hạng C
17/9/14
879
3.153
93
G
Ah, anh thắc mắc cũng đúng.
Tình huống tui đã bị ko chỉ một lần, nên rất đề phòng.
Khi người NN sng đường từ bên trái, 4B chủ động nhường, họ đi qua 4B, nhưng bên trong là 2B đầu đất đừng hòng nó dừng, thế là ng NN giựt mình thụt lùi...lên capo 4B ngay. Quê tui, giờ nga ngố đầy, đa số sang đường đúng vạch, nhưng ko loại trừ một số ngố...bất ngờ xuất hiện từ dải phân cách. Khốn nạn nếu va phải nó.
Cam ranh - Nha trang hả bác,nếu gặp 2B đầu đất như vậy thì nhường trái hay phải đều nguy hiểm bác ạ .Làm người tốt khó thế sao?:3dnhiumay:

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Em rất ủng hộ và rút kinh ngiệm. Vì trước giờ em toàn nhường bằng cách chạy chậm lại, chưa có dừng hẳn. Nhưng mà em vẫn nghĩ... mình đã phát hiện từ xa, ít nhất cũng phải 10m, chạy chậm cũng có đủ thời gian để họ qua. Nếu phải dừng hẳn lại thì là người đó qua lâu quá => xã hội chậm chạp.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Em chạy xe bây giờ không còi, gặp ng đi bộ băng qua vạch vôi là em dừng hẳn xe đợi ng ta đi qua rồi mới đi.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Em rất ủng hộ và rút kinh ngiệm. Vì trước giờ em toàn nhường bằng cách chạy chậm lại, chưa có dừng hẳn. Nhưng mà em vẫn nghĩ... mình đã phát hiện từ xa, ít nhất cũng phải 10m, chạy chậm cũng có đủ thời gian để họ qua. Nếu phải dừng hẳn lại thì là người đó qua lâu quá => xã hội chậm chạp.
Dừng hẳn đi bác ạ ko nhanh hơn được mấy đâu. Em xin chỉ cho bác chiêu này giúp tâm lý mình đỡ nóng vội hơn khi đi trên đường:
Bác lấy xe ô tô đi trưoc mình làm mốc rồi chạy thử theo không bấm còi cho dù có xe máy đi chắn phía trước. Đảm bảo qua vài ngã tư bác vẫn bắt kịp xe đi trước mình. Đi bt bác có bấm còi hay không nhường người đi bộ cũng không nhanh hơn được đâu. Em đã tập và bỏ đuocj thói quen xấu đó

• Like
Reactions: Duong Hiep
Hạng B2
29/6/11
370
265
63
41
Ai đi đúng vạch kẻ đường thì em nhường còn chạy lung tung thi ít khi nhường.
Và nhiều lần thấy mấy khách bộ hành mình nhường mà họ đứng im, vẫy tay trong kiếng chắc họ không để ý thôi thì đành đạp ga zọt lẹ cho họ qua :D
Đây là thói quen.
Cần có chế tài xử phạt đi bộ sai quy định và thiết kế các điểm đi bộ qua đường hợp lý thì may ra mới cải thiện được tình hình.
Còn cứ xe lớn đền bé thì...
về bấm còi thì em cực ghét và rất ít dùng (nhiều khi không dùng không được các bác ạ) miễn sao đừng dùng còi vô duyên, vô tộ vạ nghe rất chói tai và vô văn hóa giao thông!