Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Đến hẹn lại lên. Hôm nay em lại có tiếp bài viết mới hầu các bác. Có bác thì nhận thấy bài em viết có sự đóng góp xây dựng tích cực, có bác nhận thấy bài viết nhảm không quan tâm, nhưng cũng có những bác thấy bài viết của em vui là chính.

Bàn luận việc nhường đường cho người đi bộ?

Bài viết hôm nay của em muốn bàn về vấn đề tôn trọng luật giao thông. Vấn đề em muốn bàn là việc nhường đường cho người đi bộ.

Với em khi tham gia giao thông, nếu trên đường em đi qua, có người đi qua đường trên vạch dành cho người đi bộ thì em lập tức dừng lại, bậc Hazard và nhường đường cho người đi bộ. Việc làm này của em luôn được người đi bộ ngạc nhiên có đôi khi họ gậc đầu cảm ơn & cũng có người lúng túng về hành động của em. Nhưng mỗi hành động của em, em cảm thấy rất vui.

Hình ảnh đẹp của người tham gia giao thông

Sáng nay lúc 8:30 ngày 26/11/2014 trên góc đường Đinh Tiên Hoàng + Võ Thị Sáu, bà cả em băng qua đường trên vạch dành cho người đi bộ thì có một bác đi GLK300 2010 chạy đến & nhường đường cho bà cả em đi qua. Khi về nhà bà cả em kể lại cho em nghe, em thấy vui nên viết bài đăng lên otosaigon.

Qua đó em cũng muốn anh em OS xem đây là góc văn hoá giao thông để anh em ý thức hơn cho việc nhường đường cho người đi bộ. Với em, em chúa ghét việc lái xe mà không tôn trọng người tham gia giao thông. Chạy xe bấm còi liên tục, inh ỏi.

Hình ảnh không đẹp trong mắt du khách nước ngoài khi đến Việt Nam

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/4/14
1.139
16.559
113
Em cũng như bác, xe nào đi sau em chửi hay bực em thì em chịu chứ thấy người đi bộ băng qua là em chủ động nhường, vừa đúng luật, vừa văn minh và tôn trọng người khác.

Cực kỳ ghét cái thể loại hay bấm còi inh ỏi, gặp dạng này em chỉ mong sao có luật phạt họ bằng cách bấm còi cho họ nghe để tự cảm nhận :mad:

Hạng B2
16/7/12
359
269
63
57
Bà cả bác siêu nhỉ. Nhìn phát biết ngay GLK300 2010. Em thì chịu, nếu không có cái logo thì thậm chí em còn chẳng biết là xe hãng nào :))

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Bà cả bác siêu nhỉ. Nhìn phát biết ngay GLK300 2010. Em thì chịu, nếu không có cái logo thì thậm chí em còn chẳng biết là xe hãng nào :))
Bà cả em là fan GLK mà bác. Bả gọi GLK thần thánh.

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
em định mở thớt vì chiều hôm qua có chuyện với 1 chú fortuner bạc khi em đang đi bộ, lên đây thấy bác mở thớt trc rồi, em từ khi biết lái 4b luôn nhường đường cho người đi bộ trên vạch, qua đường ẩu thì tuỳ trường hợp

• Like
Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
em định mở thớt vì chiều hôm qua có chuyện với 1 chú fortuner bạc khi em đang đi bộ, lên đây thấy bác mở thớt trc rồi, em từ khi biết lái 4b luôn nhường đường cho người đi bộ trên vạch, qua đường ẩu thì tuỳ trường hợp
Em đọc được suy nghĩ của bác mà, nên post trước :3dcuoi:

• Like
Hạng B2
4/8/14
203
142
43
33
Em hoàn toàn vô cùng đồng ý với bác chủ, nhiều khi mình đã dừng hẳn nhường người đi bộ qua đường mà họ vẫn không dám qua cứ đứng hoài ở vạch kẻ tim đường, trường hợp này các bác làm thao?

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Em hoàn toàn vô cùng đồng ý với bác chủ, nhiều khi mình đã dừng hẳn nhường người đi bộ qua đường mà họ vẫn không dám qua cứ đứng hoài ở vạch kẻ tim đường, trường hợp này các bác làm thao?
Họ ngỡ ngàng vì từ trước đến giờ chưa thấy ai làm vậy với họ, họ toàn phải nhường đường cho oto thôi. Nên khi thấy bác làm thế họ bị ngỡ ngàng.
Cảm ơn bác đã góp phần vào việc xây dựng văn hoá giao thông. Việc xây dựng không phải bằng lời mà là hành động ạ.