Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
RE: Hỏi về Honda Win 100

Trích đoạn: tuandq

Trích đoạn: KhanhLinh

1 đặc điểm nữa là số xe Win rất nhẹ, trừ lúc mới khởi hành, còn lại thì chẳng cần bóp côn cũng sang được số. Trước đây em cũng chạy Win, 2 lần đứt dây côn mà vẫn đi bình thường: 1 lần chở bạn gái đêm Noel, 1 lần cầm bó hoa đi sinh nhật !
Đi Win có phải học được bài đi không cần côn kể cả lúc khởi hành nữa cơ. Không biết bài này mà bị đứt dây côn thì chỉ còn mỗi cách dắt bộ. :D Đó là chưa kể vụ không đạp mà vẫn nổ máy được!

He he, 2 lão này đúng là rành chạy xe côn tay :D
@ bác BenlyGT :
- khi đẩy, bác vô số 1 là chuẩn bị tinh thần rã máy, thay hộp số khác nhe bác :D
Phải chơi số 2 chứ. Xe hơi cũng dzị.
Còn đang ngừng đèn đỏ trên dốc xuống, ví dụ cầu Chánh Hưng Q8 TpHCM : khi xanh, lợi dụng đổ dốc, chơi thẳng từ N -> số 3 lun cho lẹ, xe sẽ lướt êm ru , người ngồi sau không hay biết, tránh chúi mũi khi vô số 1 - 2. Xe hơi cũng chơi dzị được. Trừ trường hợp cố tình cho ẻm ngồi sau đổ ập vô lưng bác :D
Bác nào từng chạy được Win - 67 khi đứt cáp côn, đương nhiên cũng sẽ chạy được xe hơi khi đứt cáp này.
Dzị mới là đàn ông chứ, he he :D

Tập Lái
2/5/07
19
0
0
Nha Trang

Các bác làm em nhớ về chiếc xe thân yêu một thời. Cách đây gần 10 năm đã tiến em nó đi vì có cu con nên ko thể chở nó được. Phải công nhận Win chạy rất ngon, kể cả đi trong phố.
Theo em đi Win chỉ ớn nhất là bộ thắng của nó - ra đường trường với tốc độ >70km/giờ muốn nó dừng thiếu điều phải đứng trên xe - còn lại không có gì phải phàn nàn.
Em đã từng đi rất nhiều xe (riêng Win đã xài qua 4 chiếc từ Win đời đầu đèn nhỏ đến đời tem tím 1995) nhưng vẫn thích Win nhất.
Mấy bác xài Win em ủng hộ hai tay ba chân!!!

ơ, thế côn số không là một thứ để phanh à? em thừa nhận là cái món phanh của WIN hơi "khốn nạn" nhưng các bác phải nhớ là tất cả những thứ trên thế giới không sửa được, khắc phục được--> come over here, người việt nam sẽ khắc phục cho. phanh mà không ăn thì em kết hợp bóp côn + về 1 hoặc 2 số rồi nhả dần côn tuỳ theo mình muốn nó từ từ dừng lại hoặc 1 phát quay đơ xe mà[>:]. nhưng phải đi thạo xe côn mới thành thục được công việc này(nhưng đi nhanh mà đòi Win phanh 1 phát chết ngay thì có mà "quay đầu xe về nơi xuất phát à"?). mỗi lần thay những thứ đồ lặt vặt thì cứ gọi là tính bằng tiền... nghìn(việt nam đồng nhá). vài ngàn 1 cái nắp nhựa xin nhan, vài ngàn 1 cái tay côn hoặc tay phanh(của nợ này rất dễ gãy, có lần 1 tháng em thay 3 lần tay phanh(2 do xoè 1 do mắc vào cửa khi dắt xe)), thay 1 cái lốp sau năm 2003, 1 cái lốp trước năm 2004, 3 bộ nhông xích(bộ gần đây nhất là cuối năm 2005,giờ vẫn dùng được do em chăm sóc khá kỹ, tự tay rửa xăng, tự tay tra dầu, tự tay tăng, chỉ trừ đột mắt xích là thợ làm à)... máy móc thì cũng vậy , rẻ bèo à. em xài con này cũng hơn 6 năm rồi(tính từ thời gian nó vào tay em, xe em win 96) mà đầu năm ngoái mới có dấu hiệu ăn dầu, em mang ra thợ, chú ấy loay hoay tháo tháo 1 hồi rồi bảo: xe đang cốt 0 mày ạ, anh thay cho mày bộ xéc măng píttông thôi cho đỡ phải lên cốt nhá,nòng chưa xước nhiều đâu..... sáng mang đến, chiều mang về, tổng cộng là thay xéc măng phít tông, bọc lại yên, thay bi cổ phốt... thêm 1 số lặt vặt nữa không nhớ, tổng thiệt hại hết đâu 2 hay 3 trăm có lẻ gì đó..ặc ặc. từ đó đến giờ chẳng thấy sao nữa(à , còn cái vụ chảy dầu do bị dơ cái phớt điện hả, hôm trước về Hải Dương em cũng phải thay 1 cái, thằng oắt sửa xe chắc nó thấy em mặt ngố quá nó chém cho tận......16ngàn đồng. haha). vừa hôm qua em đi từ cơ quan ở Định Công ra LILAMA ở khu Công nghiệp Quang minh vĩnh phúc hết đúng 30phút, hè hè. vẫn lên được 100->110km/h
còn chuyện so sánh với GL pro á, các bác có bị làm sao không đấy, đem cái xe 100cc ra so sánh với cái phân khối gấp rưỡi(150cc)... có buồn cười không? em bảo nhé, để con GL ăn xăng như chế độ của Win, đùa thêm tí nữa là "đóng lại hơi 97cm3 như của WIN" xem, không bò ra đường ấy chứ lại.:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

WIN thì em cũng có dịp chạy thử rồi, lần đầu đến chỗ cua bóp côn về số vê ga nó bốc phát lên vỉa, may mà ko xòe. Chạy tốc độ cao cỡ 90-100 em cứ thấy như bay bay ấy, hãi quá chả dám giữ lâu. Thế là hồi ấy nhát chả dám mua WIN đành đi làm em FX chạy, cơ bản là vẫn thích WIN hơn vì có đợt thấy nước ngập bao nhiêu xe đi qua ngỏm hết, có chú đi WIN vênh mặt đi qua như ko, quay lại cười thêm cái nữa rồi đi tiếp ;)

Tập Lái
22/4/08
22
0
0

có ai ở SG mê Win ko?? lập hội đi nào??

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Em mua 1 con từ 1997, đến nay 11 năm rồi, lúc đầu đi khoảng 1 năm là thay 1 bộ nhông sên dĩa, sau đó gắn thêm cái chắn sên inox, vô tư luôn, 2 năm 1 bộ. Cái vụ dè bằng Inox hay bị rỉ sét thì em được một bác đi mô tô lâu năm truyền cho một bài ngay lúc mua xe, không sơn phết gì hết, lật ngược em lên, đun một ít nhựa đường, dùng cọ quét mặt trong, sau đó dùng sơn quét lại cho thẩm mỹ, đi bao lâu mà bây giờ mới chỉ lốm đốm xuất hiện vài vết rỉ sét, nếu em mà siêng 3-4 năm quét lại một lần chắc chẳng rỉ sét tí nào luôn. Em thì nhát gan nên chẳng bao giờ chạy tốc độ cao cả, cứ tà tà mà đi, máy vẫn còn mạnh lắm.
Đi win sướng cái là quăng quật thoải mái, vào đón con cứ để xe ngoài đường, bên cạnh mà có mấy 2B khác thì vô tư, chẳng sợ ai dòm ngó, đi đêm hôm cũng không sợ cướp xe, vào bãi gởi thì bao giờ nó cũng phải chừa cho mình chỗ riêng vì xe dài quá.
Em gắn thêm cái thùng đằng sau đựng nón bảo hiểm và áo mưa vô tư, đang nhờ đứa em vợ mua cho cái kính chắn gió ở Hà nội gửi vào, chắn gió thì ít, chủ yếu là trời mưa có cái kính này áo mưa phủ lên thì chạy thoải mái, không sợ áo tung lên che mặt, tan mưa bỏ áo ra không sợ xe trước bắn bùn lên dơ áo, rất tiện lợi. À mà xe em chơi tháo cái cần số zin ra, mua cái cần lô, cưa phần sau, chuyển thành số móc đi rất tiện lợi, rất xì-bo (nếu để cần zin móc rất khó vì phần sau dễ vướng vào lò xo chân chống), ai bảo dễ hư giày chứ em chạy bao năm giày toàn vất đi vì bung, lủng đế chứ chưa bao giờ vì rách mũ giày cả.

Hạng D
5/7/07
1.834
3
38
OSCF - bị HS sll

Trích đoạn: Dawnglow

Cái topic này gần được 1 năm rồi, ai đào nó lên thế? Trên này chỉ có em họ Đào thôi mà[8|]
sac, gần 1 năm rồi sao, nhà em trước cũng có win, lúc đó nhỏ wá ko nhớ dc, mà nhớ là tem xanh, ngồi trên bình xăng thích lắm, nhìn đồng hồ sáng đèn khoái hơn dream nữa...
Nhưng ông anh đánh bài thua rồi tiễn rồi, ba em cũng tiễn ảnh đi lên núi lun rồi, hehehe