Hỏi/Đáp Kỹ Thuật 1 bài học cho việc rửa máy xe.

Tập Lái
21/8/13
19
2
8
Tuần vừa rồi lấy được con xe cũ của anh bạn mang từ Hà Nội vào, do mới lấy bằng nên rất hăm hở, thứ 6 vừa rồi ghé tiệm rửa xe TB, 290 NVL rửa, thấy 2 em khá nhiệt tình nên hỏi có rửa máy ko? 2 em bảo co, mở nắp capo thấy bụi từng lớp nên mình bảo rửa luôn.

2 em vào gọi 1 anh thợ ra rửa, thấy bọc dây điện lại và anh ay dung vòi nước áp suất cao xịt khắp nơi, boi dầu, xit kho... nhìn chung sạch như mới-> Rất hăm hở về khoe khắp nơi, chạy được 1 ngày thứ 7 , đến ngày chủ nhật xe xuất hiện đèn OBD, chạy tí là chết máy, bật diều hoa là xe ko đề được... muốn chạy tiếp phải cho xe dừng 10-15 phút.

Sau 1 đêm nghỉ ngoi, sang hôm sau cố hết sức lết được Ford Phú Mỹ, kiểm tra phát hiện nước vào bugi-> thay 4 bugi + 1 mobin = tổng thiệt hại 5 triệu :(.

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng B2
8/10/08
309
19
18
tại xe cũ, các jack cắm bị chai cứng, bị bể, joint caosu ko còn kín khít... nên nước vào gây hư hỏng thôi. Xe trước em (Hyundai Getz) lúc mua 3 tuổi lấy xe là chạy thẳng ra Vietcarcare rửa máy. Các bác ấy phun ào ào nước nóng có việc gì đâu??

• Like
Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
Nếu rửa nước thì phải để máy nổ mà muốn làm như mới thì ghé cơ sở 2 của Bác Tám may nệm ở Q. Bình Tân thổi bằng Co2 khô thổi đến đâu máy sáng và sạch bóng đến đó!

• Like
Tập Lái
21/8/13
19
2
8
Mr Bean cho dia chi luon di Bac, em vua may lai cai Volang + lam moi Nem o cho Tam May nem nhung ko biet co dich vu rua may xe.

• Like
HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Xe em đời tống (2001) hôm trước thấy dơ quá kêu thợ họ xịt nước ào ào, chỉ chừa chỗ bình accu mà có sao đâu. Chỗ bugi có nắp chụp kín thì nước vô sao được?. Xe bác chủ chắc trùng lặp đúng thời điểm thôi.

• Like