Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Còn 1 vấn đề cũng nên cân nhắc là có thể 7 tỏi mua xe mới không thành vấn đề nhưng sau vài năm bán lại còn 3.5 tỏi là vấn đề với bác chủ ko :D.
mình không nói là mình. mà những người đã dám xuống tiền lấy xe mới của Bim là họ đã xác định. vấn đề họ được những giá trị hữu hình cũng như vô hình khác.

• Like
Reactions: Huy Nguyễn
Hạng C
2/4/08
917
519
93
mình không nói là mình. mà những người đã dám xuống tiền lấy xe mới của Bim là họ đã xác định. vấn đề họ được những giá trị hữu hình cũng như vô hình khác.
Cũng chưa hẳn là những người mua BIM mới biết rõ đâu, mình nói để ai có ý định mua BIM mới biết trước, mình biết nhiều người cố chịu đấm ăn xôi, rồi tốn tiền sửa chữa chịu ko nổi nên bán xe , lúc bán giá rẻ thì mới than "biết vậy lúc trước mua xe nhật", nghe riết rồi chán, ngồi giải thích về an toàn, tiện nghi riết mệt. Nên bây giờ cứ gặp ông nào mà leo lên xe còn chưa quen thắt dây an toàn hoặc còn hỏi xe Đức hơn xe Nhật chỗ nào là mình nói nên mua xe Nhật cho đỡ nhức đầu. Việc bỏ thêm vài tỷ để mua chiếc xe an toàn cao hơn là gần như vô nghĩa nếu bạn chưa có ý thức thực hiện biện pháp an toàn cơ bản và hữu hiệu nhất là thắt dây an toàn. Các biện pháp khác như xe có độ cứng cao, bóng khí hiện đại... chỉ là biện pháp hỗ trợ thêm.
Theo mình người mua nên biết rõ họ có gì, mua gì, cần gì để không than hối hận về sau. Xe Nhật cũng có cái hay xe Nhật, quan trọng là phải biết nhu cầu thật của bản thân là gì để ko mua nhầm.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
mỗi người một quan điểm. quan điểm của mình ít tiền đi xe nhật ( mình đang đi xe nhật ), nhiều tiền đi xe đức( không quan tâm giá trị sau bán lại ).nếu sự lựa chọn giữa Lexus với mẹc hay BMW mình sẵn sàng xuống tiền cho thương hiệu xe đức.
có những lý do khiến cho xe đức " không bằng " xe nhật ở mình :
- đường VN không được phép chạy tốc độ cao 40-50 km/h nhiều hơn là 80. có những đoạn cho chạy 80 cũng không chạy được. ( chạy tốc độ cao ổn định là lợi thế xe đức )
- phụ tùng bây giờ không còn khó như xưa nhưng ko phải garage nào cũng có thể sửa được BIM, Mec ( Camry vứt vào bất kỳ gara nào cùng được ).
"Việc bỏ thêm vài tỷ để mua chiếc xe an toàn cao hơn là gần như vô nghĩa nếu bạn chưa có ý thức thực hiện biện pháp an toàn cơ bản và hữu hiệu nhất là thắt dây an toàn. Các biện pháp khác như xe có độ cứng cao, bóng khí hiện đại... chỉ là biện pháp hỗ trợ thêm." trên đường không ai nói trước điều gì nhưng mình ví dụ như thế này nhé : cùng một khoảng cách, cùng một tốc độ như nhau khi gặp sự cố như chướng ngại vật phanh bao giờ xe đức cũng hiệu quả và chuẩn xác hơn.

Hạng C
12/5/14
567
548
93
37
Ho Chi Minh City, Vietnam
em thuộc dạng ít tiền, hiểu biết sơ sơ về xe cộ nhưng em chọn BMW (đời cũ vừa túi tiền) vì lý do đơn giản như sau:
1. Mạng sống, tay chân, mặt mũi mình chỉ có một. Còn tiền thì mình có thể làm ra. Nên em chọn cách bỏ tiền mua an toàn cho mình ( tất nhiên là đi xe phải luôn thắt dây an toàn, ko lạn lách, chạy quá tốc độ, ko uống bia rượu....).
2. Em cũng rất sợ vụ hay hư hỏng, hay là mắc công đi sửa này nọ... nhưng mất cái này thì nó được cái khác thui.

Túm lại theo e nghĩ tất cả đều có 2 mặt của nó, ko cái gì 100%. Chủ yếu là mình cần gì và muốn gì. Của cải làm ra là để mau lại hạnh phúc và phục vụ cho mình. Đừng để mình phải phục vụ nó.
Em chỉ nêu ra suy nghĩ của cá nhân em, ko chê ai hay khen ai, Mong các bác nhẹ tay :)

• Like
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Túm lại:
Nhiều tiền ko lo gì thì cứ Đức
Ít tiền, mua đi còn lo đường bán lại thì Nhật nhé
Cho nó dễ hiểu.

• Like
Hạng B2
13/3/14
276
252
63
HCM
có những câu nói về xe Đức mà mình rất là thích. Vì sao xe nhật được mang tiếng là lành, xe đức hay bị hỏng vặt và câu trả lời rất đơn giản " . Toyota không thể hỏng cái mà nó không có do ít chi tiết hơn xe BMW , " nếu bạn có 700tr người ta sẽ khuyên bạn mua xe nhật. nhưng nếu bạn 7 tỏi chắc chắn lời khuyên sẽ là xe đức. chỉ nhiêu đó thôi đã tạo nên đẳng cấp.
Còn 1 vấn đề cũng nên cân nhắc là có thể 7 tỏi mua xe mới không thành vấn đề nhưng sau vài năm bán lại còn 3.5 tỏi là vấn đề với bác chủ ko :D.
Một khi đã gọi là đẳng cấp (thường là đã tự do về tài chính) chẳng bác nào quan tâm đến nó lỗ bao nhiêu (có lẽ đó là chuyện vặt.. :) giống như các bác đi xe tay ga thì có bác nào kêu nó hao xăng hay quan tâm đến việc đổ bao nhiêu xăng, đi bao nhiêu km để giảm chi phí do xăng đâu) mà quan trọng là nó đáp ứng được cái gọi là mục đích thôi. Còn đã bàn đến vấn đề lỗ hay mất giá thì chắc sẽ không vào cái gọi là Hội BIM bao giờ các bác nhễ.. :p

Hạng C
26/12/12
739
467
63
Túm lại:
Nhiều tiền ko lo gì thì cứ Đức
Ít tiền, mua đi còn lo đường bán lại thì Nhật nhé
Cho nó dễ hiểu.
Hờ hờ, em không đồng ý với bác mặc dù em t hik cái hình avatar của bác. :)
Em ít tiền, cũng lo bán lại lắm, nhưng lại đang đi xe Đức. Hehe.
em thuộc dạng ít tiền, hiểu biết sơ sơ về xe cộ nhưng em chọn BMW (đời cũ vừa túi tiền) vì lý do đơn giản như sau:
1. Mạng sống, tay chân, mặt mũi mình chỉ có một. Còn tiền thì mình có thể làm ra. Nên em chọn cách bỏ tiền mua an toàn cho mình ( tất nhiên là đi xe phải luôn thắt dây an toàn, ko lạn lách, chạy quá tốc độ, ko uống bia rượu....).
2. Em cũng rất sợ vụ hay hư hỏng, hay là mắc công đi sửa này nọ... nhưng mất cái này thì nó được cái khác thui.

Túm lại theo e nghĩ tất cả đều có 2 mặt của nó, ko cái gì 100%. Chủ yếu là mình cần gì và muốn gì. Của cải làm ra là để mau lại hạnh phúc và phục vụ cho mình. Đừng để mình phải phục vụ nó.
Em chỉ nêu ra suy nghĩ của cá nhân em, ko chê ai hay khen ai, Mong các bác nhẹ tay :)
Kể cũng lạ, hồi đi mua xe, chỉ biết là xe Đức, tức không phải Nhật, Mỹ, hay Lào, chứ trong đầu cũng chả có khái niệm gì về xe Đức cả. Gặp cái, leo lên chạy một vòng 4-5km, thấy cũng ... bình thường không khác gì một cái xe oto cả (ờ thì nó là là xe oto mà). Thấy hình như cũng thích mà hình như cũng không thích lắm. Thế nhưng hôm sau thì chồng hết tiền cho cái lão ông anh, rồi lấy chìa khóa chạy về. Chắc là do có duyên, thật ra lúc gặp nhau lần đầu cũng có đá lông nheo vài cái (kiểu như Kim Trọng đá cái, Thúy Kiều đá lại rồi thì có chuyện nhiều tập sau đó), cái này gọi là "iu nhau trong tiềm thức", chứ nhận thức thì sau này mới từ từ mà có.
Đấy, mỗi người mỗi hoàn cảnh, nhiều khi mình không chọn xe mà xe chọn mình, hoặc chẳng ai chọn ai nhưng lại cứ cáp vào nhau mới lọa! :D

Hạng D
18/3/08
1.535
12.591
133
nhiều tiền nhưng ít kiến thức về xe cộ thì cứ xe Nhật mà quất, khi nào dân trí khá lên tự khắc đổi qua xe Đức, Anh. trình cảm nhận, hưởng thụ và hiểu biết chưa tới mà cứ ráng ngồi tìm lý do chi càng thêm mệt. mua mang về nhà bà con đến nhà coi chơi chê bai so sánh với con Camry của thằng hàng xóm lại càng thêm tức heee

Hạng C
2/4/08
917
519
93
mỗi người một quan điểm. quan điểm của mình ít tiền đi xe nhật ( mình đang đi xe nhật ), nhiều tiền đi xe đức( không quan tâm giá trị sau bán lại ).nếu sự lựa chọn giữa Lexus với mẹc hay BMW mình sẵn sàng xuống tiền cho thương hiệu xe đức.
có những lý do khiến cho xe đức " không bằng " xe nhật ở mình :
- đường VN không được phép chạy tốc độ cao 40-50 km/h nhiều hơn là 80. có những đoạn cho chạy 80 cũng không chạy được. ( chạy tốc độ cao ổn định là lợi thế xe đức )
- phụ tùng bây giờ không còn khó như xưa nhưng ko phải garage nào cũng có thể sửa được BIM, Mec ( Camry vứt vào bất kỳ gara nào cùng được ).
"Việc bỏ thêm vài tỷ để mua chiếc xe an toàn cao hơn là gần như vô nghĩa nếu bạn chưa có ý thức thực hiện biện pháp an toàn cơ bản và hữu hiệu nhất là thắt dây an toàn. Các biện pháp khác như xe có độ cứng cao, bóng khí hiện đại... chỉ là biện pháp hỗ trợ thêm." trên đường không ai nói trước điều gì nhưng mình ví dụ như thế này nhé : cùng một khoảng cách, cùng một tốc độ như nhau khi gặp sự cố như chướng ngại vật phanh bao giờ xe đức cũng hiệu quả và chuẩn xác hơn.
Ko ai phủ nhận việc đó, nhưng ý em ko phải vậy. Ý em là mọi người nên có ý thức an toan với việc thắt dây an toàn, là biện pháp hữu hiệu và xe nào cũng có, trước khi nghĩ rằng việc bỏ tiền mua xe Đức có thể giúp an toàn hơn trong khi ý thức an toàn bản thân còn chưa có. Em lên xe lúc nào cũng nhắc người ngồi trước thắt dây an toàn. Ý e là gặp ai không thắt dây an toàn thì em không bao giờ khuyên mua xe Đức thì ý thức và tầm quan trọng về an toàn với họ là con số 0 thì tốn tiền mua xe Đức lãng phí, nên tự bảo vệ bản thân bằng những gì thiết thực nhất, lúc đó công nghệ hiện đại cho an toàn của Đức mới tối ưu tác dụng