D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chào các bác OS,
Mình tham gia diễn đàn đã lâu, đam mê xe rồi chuyển ngang thành thợ sửa xe luôn. Sau thời gian đi làm đi học về thì có gom góp được chút kiến thức, viết thành cuốn sách chia sẻ cho mọi người.
Sách tên là Đồng hành cùng Bốn Bánh (Làm sao để xe chạy hoài không hư)
Gồm 12 điều đáng lưu tâm dành cho các chủ xe ô tô, trong đó có 2 điều nói về xe điện và xe Hybrid.
Các bác OS có thấy hứng thú thì mua ủng hộ tác giả nha :))

12 điều nó như thế này (có thể có nhiều tranh cãi, các bác có đọc được thì kiềm chế nha:)))

#1 - Đừng bao giờ rửa khoang máy
#2 - Không chỉ có thủy kích
#3 - Khác biệt giữa điều hòa xe hơi và điều hòa nhà
#4 - Mặt trái của đảo lốp định kỳ
#5 - Đậu xe lâu ngày cần lưu ý gì?
#6 - Xe hơi và đô thị
#7 - Túi Khí là con dao 2 lưỡi
#8 - Khi xe trục trặc dọc đường
#9 - Làm gì (hay không nên làm gì) khi đi sửa xe?
#10 - Dùng dầu nhớt nào?
#11 - Khi nào Hybrid tốn xăng hơn xe thường?
#12 - Bạn có sẵn sàng cho xe điện?

12 điều lưu ý dành cho các chủ xe (Cảnh báo: Bán sách dạo:))

Link Shopee đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Cám ơn bác @D23 . Mai em sẽ mua (hàng về sẽ chụp cho bác tin ngay). Chưa gì đọc ngay điều đầu tiên là em thấy bồn chồn rồi. Trước giờ em cũng ko có rửa khoang máy vì sợ nước làm hư điện (ko có một tí kiến thức cơ bản về xe nên rất sợ), cơ mà vừa rồi đi bảo dưỡng ở đại lý Honda bảo có vết chân chuột trong khoang máy nên rửa để khử mùi ko thôi nó làm ổ, nên cũng buộc phải rửa. Haizzz
P/S: hiện tại bác làm nghề chính là sửa xe luôn hả? Nếu phải bác có thể cho biết nơi làm việc ko?

Hạng F
6/9/18
7.371
16.337
113
35
Cám ơn bác @D23 . Mai em sẽ mua (hàng về sẽ chụp cho bác tin ngay). Chưa gì đọc ngay điều đầu tiên là em thấy bồn chồn rồi. Trước giờ em cũng ko có rửa khoang máy vì sợ nước làm hư điện (ko có một tí kiến thức cơ bản về xe nên rất sợ), cơ mà vừa rồi đi bảo dưỡng ở đại lý Honda bảo có vết chân chuột trong khoang máy nên rửa để khử mùi ko thôi nó làm ổ, nên cũng buộc phải rửa. Haizzz
P/S: hiện tại bác làm nghề chính là sửa xe luôn hả? Nếu phải bác có thể cho biết nơi làm việc ko?

Hạng F
6/9/18
7.371
16.337
113
35
A có thể lấy khăn thấm nước lau khoang máy
Cực hơn khoảng 10 lần so với rửa

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chào bác,
Cảm ơn bác đã ủng hộ.
Mình có học sửa xe và làm việc trong xưởng tại Đức hơn 3 năm.
Hiện đang làm đào tạo kỹ thuật cho một cty Đức tại Việt Nam.
Sắp tới chắc sẽ tìm cơ hội quay lại cầm cờ lê :))

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Chào bác,
Cảm ơn bác đã ủng hộ.
Mình có học sửa xe và làm việc trong xưởng tại Đức hơn 3 năm.
Hiện đang làm đào tạo kỹ thuật cho một cty Đức tại Việt Nam.
Sắp tới chắc sẽ tìm cơ hội quay lại cầm cờ lê :))
Sao không nói đào tạo từ Pháp trước, sau đó qua Đức .....không chơi xe Đức, mà lại qua xe Pháp :):):) ...Đặc biệt là Peugeot.

Do đó tiếng Việt/Anh/Pháp/Đức ... khỏi lo nha , bác @D23 kiêm luôn nghề thông dịch nếu cần thiết.

Mong các bác chiếu cố bác @D23

Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Chào các bác OS,
Mình tham gia diễn đàn đã lâu, đam mê xe rồi chuyển ngang thành thợ sửa xe luôn. Sau thời gian đi làm đi học về thì có gom góp được chút kiến thức, viết thành cuốn sách chia sẻ cho mọi người.
Sách tên là Đồng hành cùng Bốn Bánh (Làm sao để xe chạy hoài không hư)
Gồm 12 điều đáng lưu tâm dành cho các chủ xe ô tô, trong đó có 2 điều nói về xe điện và xe Hybrid.
Các bác OS có thấy hứng thú thì mua ủng hộ tác giả nha :))

12 điều nó như thế này (có thể có nhiều tranh cãi, các bác có đọc được thì kiềm chế nha:)))

#1 - Đừng bao giờ rửa khoang máy
#2 - Không chỉ có thủy kích
#3 - Khác biệt giữa điều hòa xe hơi và điều hòa nhà
#4 - Mặt trái của đảo lốp định kỳ
#5 - Đậu xe lâu ngày cần lưu ý gì?
#6 - Xe hơi và đô thị
#7 - Túi Khí là con dao 2 lưỡi
#8 - Khi xe trục trặc dọc đường
#9 - Làm gì (hay không nên làm gì) khi đi sửa xe?
#10 - Dùng dầu nhớt nào?
#11 - Khi nào Hybrid tốn xăng hơn xe thường?
#12 - Bạn có sẵn sàng cho xe điện?

Link Shopee đây ạ:
Đã mua, mà bác chủ topic cho hỏi mình muốn học mấy cái kiến thức cơ bản về bảo dưỡng xe như thay nhớt, kiểm tra định kỳ để tự xử thì làm sao nhỉ?

• Like
Reactions: bstangquocchi
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Đã mua, mà bác chủ topic cho hỏi mình muốn học mấy cái kiến thức cơ bản về bảo dưỡng xe như thay nhớt, kiểm tra định kỳ để tự xử thì làm sao nhỉ?
Cảm ơn bác đã ủng hộ.
Thú thực với bác là trước khi thành thợ xe, mình cũng từng tự tìm cách tự học căn bản về xe, thay nhớt định kỳ này nọ ... nhưng cũng vì tìm không thấy (trên mạng thì thông tin trôi nổi quá nhiều) nên mới quyết định đi học cho bài bản và viết cuốn sách này.
Hiện mình đang làm cho một công ty của Đức, có lẽ sắp tới sẽ đề xuất cùng mấy bên đối tác làm cái tài liệu hoặc video hướng dẫn cơ bản để tiện cho ai đó cần.
tks bác

Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Cảm ơn bác đã ủng hộ.
Thú thực với bác là trước khi thành thợ xe, mình cũng từng tự tìm cách tự học căn bản về xe, thay nhớt định kỳ này nọ ... nhưng cũng vì tìm không thấy (trên mạng thì thông tin trôi nổi quá nhiều) nên mới quyết định đi học cho bài bản và viết cuốn sách này.
Hiện mình đang làm cho một công ty của Đức, có lẽ sắp tới sẽ đề xuất cùng mấy bên đối tác làm cái tài liệu hoặc video hướng dẫn cơ bản để tiện cho ai đó cần.
tks bác
Like mạnh nhé, bác ra video hướng dẫn về bảo dưỡng kiểm tra xe cơ bản thì tốt quá, rồi mở thêm khóa đào tạo cơ bản cho ae chơi xe với nhé, mấy cái việc đơn giản như bảo dưỡng định kỳ muốn tự làm mà không biết học đâu.

• Like
Reactions: D23
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Like mạnh nhé, bác ra video hướng dẫn về bảo dưỡng kiểm tra xe cơ bản thì tốt quá, rồi mở thêm khóa đào tạo cơ bản cho ae chơi xe với nhé, mấy cái việc đơn giản như bảo dưỡng định kỳ muốn tự làm mà không biết học đâu.
Đầu tiên là dám mạnh dạn mua đồ nghề xịn cái đã ....:):):)