Hạng B2
22/4/20
193
363
63
thiệt là ngán ngẩm , đến giờ vẫn còn mang điêp khúc : ngân hang nhà nước sẽ cứu ,sẽ không cho phá sản.
Ơ, bác nói làm em cũng lo. Hiện tại em không nghĩ là nhà nước sẽ cho một ngân hàng phá sản dễ dàng, mặc dù theo luật là được. Không biết em hiểu có đúng không bác: Trước khi phá sản, ngân hàng sẽ bị đưa vào diện kiểm soát đặc biệt, sau đó xem xét sáp nhập, chuyển giao ... hết cách mới phải cho phá sản. Mà thẩm quyền phê duyệt cuối cùng cho việc phá sản vẫn thuộc chính phủ. Nếu vậy thì trước khi ngân hàng phá sản, mình cũng kịp chạy mà ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Ơ, bác nói làm em cũng lo. Hiện tại em không nghĩ là nhà nước sẽ cho một ngân hàng phá sản dễ dàng, mặc dù theo luật là được. Không biết em hiểu có đúng không bác: Trước khi phá sản, ngân hàng sẽ bị đưa vào diện kiểm soát đặc biệt, sau đó xem xét sáp nhập, chuyển giao ... hết cách mới phải cho phá sản. Mà thẩm quyền phê duyệt cuối cùng cho việc phá sản vẫn thuộc chính phủ. Nếu vậy thì trước khi ngân hàng phá sản, mình cũng kịp chạy mà ?
Dân kinh doanh làm ăn lớn tiền trong bank thiếu gì. Nếu để sập thì nguy cơ cao là có bạo động từ mọi tầng lớp. Nên chắc khó để cho sập dù luật thì vẫn cho theo quoc tế. Mà ở vn bộ chính trị là trùm nên khó để xã hội loạn.
Kết: quen biết với dân kinh doanh, làm trong bank để có tin. Có động thì chuyển qua bank quy mô vừa hoặc lớn hoặc đào hầm chôn vàng. Chưa động thì cứ gửi chỗ nao lãi cao.
Mà giờ 2020 đừng có tin bank bể tới nơi (từ miệng cò) roi quang vô đất với mọi giá.

Hạng B2
22/4/20
193
363
63
Sẽ cứu đến phút chót, tin tôi đi . Lần nầy rất kỳ, crissis trước mắt mà dân chúng đổ xô mua chứng với bds ầm ầm . Hay!
Đầu tư là phải có lòng tin :)
Bác nói lần này rất kỳ, có phải bác đang so sánh với lần trước (2008) không ạ ? Em nhìn vào cái biểu đồ này thì thấy chứng khoán có một đợt hồi trước khi rơi tự do, rồi lại vụt lên, tưởng qua đáy rồi, ai ngờ rơi sâu hơn trước khi gượng lại và lắc lư trong nhiều năm (ly kỳ thật). Tuy nhiên, em thấy lịch sử chẳng bao giờ lặp lại cùng một kiểu và cùng một quãng thời gian nên chỉ tham khảo cho vui.
2020 liệu có còn cơ hội cho dân lướt sóng bds !!!

Mà sao bác chắc là crisis trước mắt ạ ? Tại em thấy các nước lớn đang rất cố gắng in thêm tiền, rõ ràng đang tìm mọi cách tránh một cuộc đổ vỡ quy mô lớn.

Hạng C
11/10/17
915
9.119
93
Sẽ cứu đến phút chót, tin tôi đi . Lần nầy rất kỳ, crissis trước mắt mà dân chúng đổ xô mua chứng với bds ầm ầm . Hay!
Đầu tư là phải có lòng tin :)
;)
Đám đông đa số : u mê , dốt nát, tham lam, bảo thủ, hồ hởi sảng, hốt hoảng bậy, đau đớn, quằn quại , rên xiết.
Đám đông đa số : thất bại.
Thiên hạ mần sao, em làm ngược lại
Đó là khẩu quyết của em.
;):)

Hạng D
23/6/13
1.902
4.908
113
;)
Đám đông đa số : u mê , dốt nát, tham lam, bảo thủ, hồ hởi sảng, hốt hoảng bậy, đau đớn, quằn quại , rên xiết.
Đó là khẩu quyết của em.
Làm ngược lại mà thắng cảm giác nó mới đã hả bác :p

• Like
Reactions: gaconhung
Hạng B2
1/11/11
206
188
43
;)
Đó là khẩu quyết của em.
Hết sức bậy bạ , đám đông nó có lý do của nó ; nó là trí tuệ đám đông đúc kết từ hàng triệu kinh nghiệm; đi ngược đám đông là khó sống .
u mê , dốt nát, tham lam, bảo thủ, hồ hởi sảng, hốt hoảng bậy, đau đớn, quằn quại , rên xiết
không đại diện cho số đông . Đám đông hành động thường là họ biết gì đó mà ... số đông không biết !!!
Đừng đi ngược đám đông - chết à! nhất là khi bạn ở một trong các nước asean .
Tin tôi đi!

• Love
Reactions: gaconhung
Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Bác nói lần này rất kỳ, có phải bác đang so sánh với lần trước (2008) không ạ ? Em nhìn vào cái biểu đồ này thì thấy chứng khoán có một đợt hồi trước khi rơi tự do, rồi lại vụt lên, tưởng qua đáy rồi, ai ngờ rơi sâu hơn trước khi gượng lại và lắc lư trong nhiều năm (ly kỳ thật). Tuy nhiên, em thấy lịch sử chẳng bao giờ lặp lại cùng một kiểu và cùng một quãng thời gian nên chỉ tham khảo cho vui.
View attachment 2230014

Mà sao bác chắc là crisis trước mắt ạ ? Tại em thấy các nước lớn đang rất cố gắng in thêm tiền, rõ ràng đang tìm mọi cách tránh một cuộc đổ vỡ quy mô lớn.
Lần nầy khác nhiều, các chính phủ hành động quyết liệt từ đầu để ngăn chặn ... nhưng không ai biết kết quả sẽ thế nào, ngay cả Jerome Powell cũng dao động . Cho nên các nước tận lực giải cứu bằng nhữnh hành động chưa từng có tiền lệ .

Lỡ mà cứu không được thì nổ thôi. Mà nổ thì lớn à, lớn lắm đó!
:D

Hạng B2
22/4/20
193
363
63
Lần nầy khác nhiều, các chính phủ hành động quyết liệt từ đầu để ngăn chặn ... nhưng không ai biết kết quả sẽ thế nào, ngay cả Jerome Powell cũng dao động . Cho nên các nước tận lực giải cứu bằng nhữnh hành động chưa từng có tiền lệ .

Lỡ mà cứu không được thì nổ thôi. Mà nổ thì lớn à, lớn lắm đó!
:D
Em cũng thấy vậy, các chính phủ rất quyết liệt, mà phải quyết liệt thôi, vì nếu không thành công thì vụ nổ lần này nằm ngoài sức tưởng tượng của tất cả. Nên em nghĩ xác suất nổ không cao, vấn đề nằm ở con người thì làm sao con người không giải quyết được.