Tập Lái
7/10/19
31
36
18
Bác nói lần này rất kỳ, có phải bác đang so sánh với lần trước (2008) không ạ ? Em nhìn vào cái biểu đồ này thì thấy chứng khoán có một đợt hồi trước khi rơi tự do, rồi lại vụt lên, tưởng qua đáy rồi, ai ngờ rơi sâu hơn trước khi gượng lại và lắc lư trong nhiều năm (ly kỳ thật). Tuy nhiên, em thấy lịch sử chẳng bao giờ lặp lại cùng một kiểu và cùng một quãng thời gian nên chỉ tham khảo cho vui.
View attachment 2230014

Mà sao bác chắc là crisis trước mắt ạ ? Tại em thấy các nước lớn đang rất cố gắng in thêm tiền, rõ ràng đang tìm mọi cách tránh một cuộc đổ vỡ quy mô lớn.

" lịch sử chẳng bao giờ lặp lại cùng một kiểu" : uh bác nhỉ, không có cái nào giống cái nào hết, không thì người ta đã rút kinh nghiệm khắc phục hết rồi.
Nhiều nhà đầu tư lớn đã gióng chông từ 2018-2019 rồi vì nợ toàn cầu quá lớn, đầu cơ tràn lan,....
Việc in tiền thêm giống như làm chậm quá trình bóng nổ thôi, tuy nhiên càng bơm nhiều, nổ càng lớn. Global QE 2020 đã đạt $ 6 trillions, vấn đề của tương lai em nghĩ là lạm phát chứ không phải giảm phát.
Em vẫn nghĩ anh Trump không cho nó nổ trước kì bầu cử đâu, the real crash is here huhu.

• Like
Reactions: gaconhung
Hạng B2
24/6/13
277
706
98
Em cũng thấy vậy, các chính phủ rất quyết liệt, mà phải quyết liệt thôi, vì nếu không thành công thì vụ nổ lần này nằm ngoài sức tưởng tượng của tất cả. Nên em nghĩ xác suất nổ không cao, vấn đề nằm ở con người thì làm sao con người không giải quyết được.
Khả năng nổ thấp hơn vì nước nào cũng quyết tâm và thêm kinh nghiệm nữa....dù vụ này chưa có tiền lệ. Tuy nhiên, nếu không nổ, thì khả năng liệt 1 thời gian là rất rất cao...vì liều kháng sinh quá cao. Nên mọi việc cứ phải bình tĩnh trước khi quyết định, cố không nghe bơm thổi hay hù họa trên các loại phương tiện thông tin :)

Hạng D
23/6/13
1.886
4.889
113
Bữa giờ mình thắc mắc quá trùi mà k hiểu tại sao !!!!

Dạo này bệnh dịch, bạo loạn, căng thẳng Mỹ Trung , Trung Ấn ...các thể loại ...
Thấp nghiệp, kinh tế khó khăn...

Thế mà các chỉ số CK vẫn tăng vù vù ...(coin tăng CK)
Vàng lại giảm lộn ngược...

Có cái lẻ nào quái đản như vậy được ?

Chẳng lẽ chỉ vì tiền đang được bơm ra mạnh mẽ ? và nếu vậy thì liệu nó được bơm bao lâu ? hậu quả là gì ??!!!!

2020 liệu có còn cơ hội cho dân lướt sóng bds !!!

Còn vài giờ nữa là đóng nên tuần của D&J... nến nhìn quá ngon quá mạnh..

Attachments

Hạng B2
22/4/20
193
363
63
" lịch sử chẳng bao giờ lặp lại cùng một kiểu" : uh bác nhỉ, không có cái nào giống cái nào hết, không thì người ta đã rút kinh nghiệm khắc phục hết rồi.
Nhiều nhà đầu tư lớn đã gióng chông từ 2018-2019 rồi vì nợ toàn cầu quá lớn, đầu cơ tràn lan,....
Việc in tiền thêm giống như làm chậm quá trình bóng nổ thôi, tuy nhiên càng bơm nhiều, nổ càng lớn. Global QE 2020 đã đạt $ 6 trillions, vấn đề của tương lai em nghĩ là lạm phát chứ không phải giảm phát.
Em vẫn nghĩ anh Trump không cho nó nổ trước kì bầu cử đâu, the real crash is here huhu.
Bác vẫn còn lên đây hu hu được thì bác vẫn đang yên ổn quan sát mà, chắc đâu cần giải cứu gì đâu hen :p . Vì giải cứu là khi nào mặt không rơi một giọt, chỉ là ai hỏi cũng im lặng gật đầu (đâu như cái mục giải cứu bđs trong này, lướt qua 5 phút đã xây xẩm mặt mày, exit gấp).
Còn đổ vỡ thì em nghĩ cũng chưa ở đây đâu. Vì như các bác trên đã nói đó, các nước đang tích cực giải cứu, và mình không phải ngoại lệ. Bác phi công người Anh, ở dưới gọi xuống mấy lần mà trên này còn lôi lên được thì thấy quyết tâm của mình như thế nào rồi đó.
Nên cứ vui vẻ đi ạ. Nhưng nếu xui, xui lắm luôn, có cái gì phát nổ và thổi bay tất cả thì bác đừng trách em, mình cùng là tập lái, va quẹt nhiều mới cứng tay bác ạ.

Hạng B2
22/4/20
193
363
63

Chẳng lẽ chỉ vì tiền đang được bơm ra mạnh mẽ ? và nếu vậy thì liệu nó được bơm bao lâu ? hậu quả là gì ??!!!!

Ai trả lời đúng thì chắc bữa giờ đã x2 tài sản là ít rồi ạ (mà những người đó thường im lặng nhưng rất liều). Thời điểm này, chỉ có chứng khoán xưng hùng nhờ gắn động cơ phản lực. Gold lẹt đẹt theo sau. Còn estate thì chắc đang hụt hơi phải đứng thở đâu đó.
Việc gắn động cơ phản lực vào người, là tốt hay xấu thì chưa biết. Nhưng vô tình lại rất phù hợp với thread lướt sóng này. Đây đúng là thời điểm lướt sóng của các bác.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Tình hình này chắc tháng 12 mới có chuyển biến ...xấu. Các nước sớm khống chế dịch trở lại bình thuong thì mới thấy dc khối "u" hình hài thế nào và rồi bài toán trả nợ đời mới bắt đầu.

• Like
Reactions: thePooh
Hạng B2
1/11/11
206
188
43
Mấy hôm rày tin rao bds đồng loạt tăng giá hết rồi nghe mấy anh, không có ngộp ngáo gì đâu. Ai chưa mua thì mua ngay đi kẻo trể. Index cuối năm dự đoán surge qua 1100 bds tăng 20~25 % .
Tội cho mấy anh lỡ một chuyến đò !

Hạng B2
1/11/11
206
188
43

View attachment 2231039
Phương Tây giờ sử dụng công cụ tài chính rất điêu luyện , họ sẽ dùng tool nầy bắt ép các nước châu á châu phi làm việc cho họ . Họ chỉ cần tiêu xài cật lực để các nước khác có việc làm , kt thế giới phát triển .
Kệ có việc làm là vui rồi :D

• Like
Reactions: chicong16
13/5/20
221
237
43
33
Nếu BDS toang thì nó phải toang vào lúc khó khăn nhất đó là 6 tháng đầu năm - tất cả các lĩnh vực cho thuê BDS đều đứng cứng ngắc mà lãi ngân hàng vẫn phải đóng đều đều. Nhưng bây giờ thì sao, giá nhà đất vẫn đứng vẫn hoặc một số nơi vùng ven có dấu hiệu bán tháo chút ít chứ không cục bộ. Kinh tế bây giờ đã vào guồng lại thì các bác còn niềm tin gì để nói cuối năm kinh tế sẽ " toang ". Thực sự khó hiểu