Chia Sẻ 4 ngày bên Nhật

Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Hôm rồi em có đi công tác bên Nhật, cường quốc xe hơi trên thế giới, thấy xe nơi đây rất đa dạng về kiểu dáng, nhưng phổ biến thì toàn xế hộp theo đúng nghĩa đen của nó, cứ vuông vuông thô thô sao đó, khác xa gu thẩm mỹ của dân Việt, thích bóng đẹp mượt mà. Sau đây là vài tấm em tranh thủ chộp khi đang đi trên đường:
Đây là xe taxi rất phổ biến ở Nhật, em nó là dạng Toyota Crown số tự động, cũng khá phổ biến ở Việt Nam. Em nó thuộc hàng xe sang những năm 9x, 200x nhưng leo lên ngồi thì mấy em Fortuner hay Camry Việt đời 200x mà em được đi ké bên Việt Nam cứ gọi là xách dép cho em nó:
4 ngày bên Nhật

Còn đây là các xế hộp rất phổ biến mà em thấy: Em này hao hao Innova bên mình, nhưng sang hơn nhiều. Nói đến đây em mới nhớ, em đi 4 ngày bên đó, chỉ thấy duy nhất 1 lần em Vios và Camry, còn không thấy In và For đâu hết!
4 ngày bên Nhật

4 ngày bên Nhật

4 ngày bên Nhật

Em này thì y như Wagon bên mình, dân mình thì giờ chả thèm đi nhưng bên đó người Nhật đi ầm ầm ngoài đường, em thấy rất phổ biến nên chỉ chộp 1 tấm thôi:
4 ngày bên Nhật

Bên đây, xe Hybrid rất phổ biến, chạy đầy đường các bác ạ, cụ thể là em Honda này:
4 ngày bên Nhật

Và vô tình bắt gặp được 1 em Camry giống bên mình, em này em chỉ gặp 1 lần trong suốt 4 ngày bên đó:
4 ngày bên Nhật

Và 1 em siêu xe Maseratti đậu ngay trước cửa khách sạn em ở, em này cũng thuộc hàng hiếm bên đó:
4 ngày bên Nhật

Riêng Mercedes, BMW em cũng bắt gặp nhưng rất ít, vì người Nhật chủ yếu thích tin dùng đồ Nhật mà thôi.Còn xe máy thì các bác bên đó rất ít đi, em chỉ gặp vài em trên đường thôi, nhưng em nào cũng được độ bô khủng, đi đến đâu gây chú ý đến đó. Em cũng nghe bên đây rất thích độ bô xe, mà mấy bác đó chạy nhanh quá, em giơ máy lên chụp theo không kịp. hihi. Và cũng chính vì ít xe máy nên rất hiếm có tai nạn giao thông và không ô nhiễm môi trường, em đi ngoài đường không hề thấy mùi khói bụi nồng nặc như Việt Nam mình.
Giao thông bên đây rất trật tự, không nhốn nháo như bên mình. Có bữa em vội nên mặc dù đèn đỏ, em vẫn cố chạy qua đường, thấy vậy mấy bác xe hơi dừng lại, chờ em qua lên đến vỉa hè các bác ấy mới cho xe chạy tiếp. Thật là lịch sự!
Hơn nữa, giao thông bên đây chủ yếu là đi lại bằng tàu điện, mà bên đó gọi là Densha. Tàu đi cực kỳ êm và rất đúng giờ, thậm chí còn đến trước giờ. Bản thông báo 7h 6 phút tàu đến bến mà em thấy 2 hay 3 phút trước đó nó đã chạy đến bến rồi. Mấy anh lái tàu bên đây rất lịch sự, trước hành trình thì tự giới thiệu hành trình cho khách được biết thông qua loa, khi đến bến rồi thì cảm ơn mình rối rít vì đã sử dụng dịch vụ của họ.
Hai bên đường tàu rất sạch, có cả lối đi cho người mù (đường màu vàng):
4 ngày bên Nhật

Bên trong thì rất sạch sẽ, không hề có rác hay cảnh xô đẩy tranh giành mua bán:
4 ngày bên Nhật

Không biết Việt Nam mình chừng nào mới được như vầy các bác nhỉ. Chắc đến đời con cháu của mình quá, thua người ta hàng chục năm tiến bộ văn minh, nghĩ đến đây thấy tủi thiệt.

• Like
Reactions: vioswhite and xlive
Hạng B2
9/11/10
241
4
18
50
Em nghĩ chắc phải thua vài chục năm ấy chứ, chục năm không có cửa đâu.:3dchoctuc::3dchoctuc:

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
15/11/07
2.535
10.918
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Em đi Nhật lần đầu là năm 93 .
Đến giờ cảnh quan xe cộ vẫn như cũ .
Bên Nhật do đường nhỏ nên họ chuộng xe gọn .
Nói về ý thức thì VN mình làm sao mà bằng họ được ...từ cách đối xử với nhau , với khách hàng , lúc đi bộ trên đường , xếp hàng....

Bác chủ có để ý là tại nơi công cộng ko bao giờ họ săm soi , nhòm ngó người khác không ???

20150626_095713-jpg.295755

• Like
Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Vâng, họ rất tôn trọng sự riêng tư của mình, nhưng khi đi đường mà có gì không biết em hỏi thì họ chỉ rất nhiệt tình vui vẻ, còn bên Việt Nam thì nhiều khi em hỏi đường mà người ta còn không thèm trả lời nữa.

• Like
Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Còn 1 điều thú vị mà em rất ngạc nhiên: ở Việt Nam khi đi ăn nhà hàng Nhật, trong toilet thường bắt gặp những hình ảnh hết sức trần trụi xxx được dán khắp trên tường. Đến khi qua đó mở tivi lên xem thì nó có cả những kênh chuyên phát phim xxx các bác ạ. Nhưng chỉ cho xem những phân đoạn ngắn, sau đó muốn xem phải bỏ tiền ra mua, 170 Yên cho 1 ngày, xem mệt nghỉ, hehe. Ở Việt Nam ta thì những cảnh nóng thường bị cắt trước khi lên sóng, nhưng bên đó thì miễn có tiền là xem thoải mái.

• Like
Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Bác hỏi chi phí gì ạ? Nếu là chi phí ăn ở thì em được cty đài thọ vì em đi công tác mà. Ở khách sạn thì hồi đó em ở KS Osaka, một khách sạn khá lớn ngay khu vực sầm uất, giá 200 USD một ngày gồm ăn sáng buffet. Còn bác muốn ăn cơm thì ra khu chợ, 1 đĩa cơm em nhớ hình như khoảng 200 ngàn tiền Việt.
Em qua đó mấy bác Nhật có dẫn đi ăn khá nhiều món truyền thống của Nhật, 2 bữa đầu ăn đồ ăn Nhật còn thấy ngon, còn mấy ngày hôm sau thì ngán tới cổ, món nào cũng có nước sốt và vị ngọt ngọt! Đến ngày cuối ngán quá tụi em ra khu chợ kêu tô mì Nhật nóng húp sì sụp, còn tối thì ăn cơm vì thèm...cơm quá,hihi.

• Like
Hạng C
25/4/14
785
1.277
93
BIEN HOA
Ở bên đó em thấy nước hoa bán khá rẻ, hôm trước khi về em có mua tặng vợ chai CK của Mỹ tính ra có hơn 700 ngàn tiền Việt, trong khi bên mình nghe nói gần 1tr4. Đến khi ra sân bay em mua bộ nước hoa của Pháp cũng chỉ khoảng 800 ngàn gồm 4 chai nhỏ. Bác nào qua đó muốn mua đồ rẻ tiết kiệm chi phí thì cứ đến cửa hàng Đôn-ki-hô-tê mà mua, đây là một kiểu siêu thị bình dân của Nhật.

• Like
Reactions: Edgar and vioswhite