Hạng B2
11/12/20
328
377
63
tùy vào môi trường xung quanh cái xe mà chủ xe quyết định dùng thế nào nữa bác
bác làm cơ quan nhà nước mà hàng ngày đi làm bằng ô tô, trong khi lãnh đạo vẫn đi 2 bánh thì bác sẽ thấy ngay.
450 triệu mua attrage để dc xe rộng và cốp sau.
fadil ko recommend lắm
Rất chân thực ^^

Hạng B2
10/11/16
140
68
28
30
giá tiền rõ ràng, nhu cầu cũng rõ... cụ đi thử xem thích chiếc nào chọn chiếc đó thôi

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng B1
22/6/20
89
82
18
35
1. Xe cũ của người quen, rõ nguồn gốc: mua
2. Xe mới và đóng đính 450 thì quất Fadil hoặc Morning là ổn áp.

Mà đã mua xe rồi thì cứ daily use luôn cho nó đỡ phí, tội gì mỗi ngày vẫn phải đi xe máy? Đậu 1 chỗ chỉ để cafe, cuối tuần vi vu thì thật sự là đang để "tiêu sản" nó đóng bụi.
Chỗ cơ quan mình 180k/day gửi xe đó bác. hehe

Tập Lái
18/5/17
44
37
18
30
View attachment 2431132
*Ảnh minh họa
Như tiêu đề, khi số tuổi đã bước sang hàng 3x , có gia đình con cái (1 bé 3 tuổi) thì đã tới lúc mình nghĩ là cần 1 chiếc 4b để phục vụ gia đình. Như lúc này lại đang gặp bài toán nan giải nên nhờ các bác kinh nghiệm tư vấn.
  • Tài chính: nhiều nhất 450tr lăn bánh (±10tr) => Mình không muốn tốn nhiều tiền cho 1 phương tiện di chuyển vì còn nhiều kế hoạch khác
  • Nhu cầu: như đã nói ở trên, 1 chiếc xe che nắng che mưa, đi siêu thị, TTTM (vk ck đi làm bằng xe máy), cuối tuần cả nhà lượn phố, đi về quê (tầm 1-2 tháng/lần) mỗi nơi cách SG chừng khoảng 100km, đi đổi gió VT, ĐL (tầm 2-3 tháng/lần). Không đam mê tốc độ. Dự định sử dụng lâu dài.
  • Loại xe: Số tự động
  • Yêu cầu: an toàn, xe "ăn uống" không quá nhiều (để tiền cho người ăn uống nữa chứ :D),ít hỏng vặt, không cần bảo dưỡng nhiều (gần như đổ xăng vào chạy thôi), không có nhu cầu độ điếc gì cả. Rộng rãi thoải mái càng tốt (vì mình cao 1m8 :rolleyes:). Không quá khắt khe về ngoại hình cũng như nội thất.
  • Ưu tiên xe mới trước, xe cũ thì mình sẽ cân nhắc nhưng cũng tùy duyên.
  • Kế hoạch: dự định sau khi nhận 1 số options từ các bác trên diễn đàn thì sẽ thuê xe lái thử trong ngày để có trải nghiệm chân thật nhất.
Năm mới chúc các bác nhiều súc khỏe, vạn dặm bình an!
1. Em thấy nhu cầu của bác khá nhiều: đi lại, đi chơi gia đình, về quê,... thật sự mà nói nếu mua hạng A, mặc dù chỉ là phương tiện nhưng nếu đi nhiều bác nên nghĩ tới phân khúc cao hơn. Nếu đi xa và nhiều như bác mô tả thì cần sự thoải mái êm ái hơn bác nghĩ đó.
Em ví dụ: nếu muốn đi xa như Đà Lạt, Nha Trang, Đà Nẵng xe lớn thì bác sẽ thoải mái, nhỏ thì ko thể (ko hẳn là không thể) vì đi sẽ rất mệt ( cả ng lái, ng ngồi sau), lúc này thì chỉ có nghĩ đến phương tiện khác như: xa khách, máy bay,... như vậy cũng sẽ bất tiện và tức tối vì có xe mà không dùng dc cũng như không. :D
2. Vì bác cao 1m8 và đi gia đình nên ưu tiên chọn B or C
3. Bác có thể cân nhắc xe cũ. Mua xe cũ cũng ko phải là quá tệ vì xe mua cũ đời cao bác sẽ tiết kiệm rất nhiều: thuế, phí,... xe cũ thì chủ cũ mua mới đã phải chịu khấu hao rất nhiều rồi. nên bác cũng tiết kiệm kha khá.
4. Với tầm tiền, em nghĩ bác nên xem qua một số options xe cũ: Kia K3/ Cerato, Kia Rondo, Chevrolet Cruze, Ford Ecosport, Honda City => Khuyến nghị bác nên xem kĩ Kia Cerato 2016-2018 rất phù hợp gia đình trẻ, giữ giá tốt.
5. Xe mới: MG ZS bản STD 519tr, Cerato bản Deluxe
6. Về bảo hành, bảo dưỡng cũng ko quá tốn kém như bác nghĩ đâu.
7. Về việc thuê xe lái thử, em thấy không cần vì nếu bác ít lái hoặc lái ít dòng xe thì việc cảm nhận sự khác biệt sẽ không nhiều, gây tốn kém. chỉ cần cả nàh đi xem xe, ngồi vào thấy rộng rãi thoải mái là ổn với như cầu dành cho gia đình như bác.
Chúc bác sớm chọn được xe như ý!

Hạng B2
31/10/19
136
162
43
41
Bác cao 1m8 đi mấy con sedan hơi mệt ấy, tầm tiền đó bác mua con MG ZS bản stand hoặc mua xe SUV/CUV cũ thôi.

• Haha
Reactions: quangnguyen19
26/2/21
4
3
3
26
Dạ em chào chủ thớt. Hiện tại Hyundai i10 bản 1.2 AT đang giảm giá chỉ còn 425tr lăn bánh .Vẫn còn dư tầm 25tr cho bác đổ xăng. Có thể bác không mua ủng hộ em nhưng mà chúc bác sớm tìm được mẫu xe phù hợp .Em ở Hyundai Bình Thuận. SDT em 0969740250

Hạng F
16/7/15
6.296
25.162
113
1m8 thì vẫn ngồi xe hạng A được (chắc phải kéo ghế gần hết hành trình mới ngồi được quá), nhưng người ngồi sau ghế tài thì thua; (hàng sau xe hạng A bình thường đã khá chật rồi);

thật ra thì nên cố thêm 10-20%, cứ nghĩ tình huống thà tốn thêm 10-20% còn đỡ hơn bỏ phí 80-100% số tiền nếu lỡ mua nhầm xe; không có kinh nghiệm về xe thì nên mua xe mới cho chắc.

• Like
Reactions: Già Lắm
Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
tùy vào môi trường xung quanh cái xe mà chủ xe quyết định dùng thế nào nữa bác
bác làm cơ quan nhà nước mà hàng ngày đi làm bằng ô tô, trong khi lãnh đạo vẫn đi 2 bánh thì bác sẽ thấy ngay.
450 triệu mua attrage để dc xe rộng và cốp sau.
fadil ko recommend lắm
Cố được attrage thì rộng, bền bỉ ngon rồi, nhưng 450tr ko đủ để lăn bánh attrage số tự động ở thời điểm hiện tại được

Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
Vậy mình đoán anh ở Quận ngoại thành, làm việc trung tâm SG :)

Cái này tùy mindset mỗi người thôi, những đã bỏ ra 4~5 trăm mua xe nhưng chỉ xài vài lần trong tháng/tuần thì làm giãm đi hết 50% giá trị sử dụng của con xe: an toàn, che nắng mưa, bảo vệ sức khỏe, ... :)

Chỗ cơ quan mình 180k/day gửi xe đó bác. hehe