Hạng B2
5/5/19
186
740
94
35
thành phố HCM
Các bác có hay sử dụng còi xe khi lưu thông ở đường phố Việt Nam không?

Ai rồi cũng đi, vậy bạn bíp còi làm gì?

Em vừa mới chứng kiến một việc ngay ngã tư, một cô lớn tuổi đứng dừng đèn đỏ, chắc thấy đèn đỏ dài quá nên tắt máy xe, đến lúc đèn xanh thì cô không đi cứ loay hoay mãi với cái xe. Em nghĩ chắc do xe chết máy mất rồi. Ngay lập tức hàng chục tiếng còi xe máy, có cả xe oto ở làn bên bấm liên hồi, nghe cực đinh tai.

Nhiều tiếng còi vẫn liên tục, sau đó là có người bắt đầu vượt lên ngoảnh lại nhìn cô ấy đúng kiểu ánh mắt hình viên đạn.

Thật sự thì người ta không cố ý, cũng chỉ do chiếc xe đề không lên. người phía sau cũng không trễ thêm là bao nhưng tiếng còi vẫn liên tục như thế. Người đã rơi vào hoàn cảnh này sẽ hiểu khi tiếng còi vang lên liên tục như thế thì bản thân sẽ lúng túng đến như thế nào.

Bản thân em kể cả đi xe máy hay ô tô đều gần như không sử dụng còi. Đi xe máy gần như là em không bao giờ bấm luôn. Thấy họ bang qua đường thì em né. Họ dừng bên phía đường rẽ phải thì em dừng sau họ luôn (như vậy đèn xanh rẽ phải chuẩn luật luôn :D), khỏi phải bấm còi thúc dục.

Đi ô tô gần đây thực sự em quên luôn lần bấm còi gần đây nhất. riết có người ngồi trên xe em gặp nhiều tình huống thấy em không bấm còn quay qua hỏi em vì sao không bấm còi cho người ta tránh mình? nhưng em chỉ cười, em cảm thấy nhường được đường thì cứ nhường, tránh được cứ tránh, dù cho xe phía sau có bóp còi inh ỏi đi chăng nữa.

Bản thân em nghĩ đi đường không gặp các tường hợp quá khẩn cấp thì cũng không nên bấm, dù bấm tình hình cũng không khá hơn, người phía trước vẫn đông và xe chạy trước cũng không thể vì tiếng còi của mình mà tránh cho mình đi.

Có lần em quay lại nói với người phụ nữ phía sau đang bấm còi "thúc tôi" rằng:"phía trước kẹt tôi chưa tới được chứ đâu phải tôi không muốn đi, chị bấm còi chi vậy?". Đuối lí chị ta "lườm" tôi một cái rồi ít phút sau... bấm tiếp.

Theo em thấy đi đường nghe thấy tiếng còi là hơn một nửa tiếng còi không cần thiết, thừa thãi. Có một người tôi quen cứ chạy xe máy tới ngã ba (để quẹo phải) là bấm hơn 10 tiếng còi từ xa.

Có lần quay qua nói với anh chạy chậm, lại quẹo phải... đâu có gì cần phải bấm còi dữ vậy. Anh nhìn tôi như người từ trên trời rơi xuống rồi bảo "tới ngã ba, ngã tư thì phải bấm còi mới đúng luật chứ!". không biết anh học cái "luật" đó ở đâu chỉ thấy buồn cười và bực bội.

Em thấy có một số người ngộ nhận về việc sử dụng còi xe dẫn đến sử dụng không đúng chỗ, quan trọng hóa tiếng còi... Thay vì thận trọng, quan sát, hạn chế tốc độ... thì lại đặt nặng vai trò tiếng còi. Làm phiền người khác mà lại nghĩ là hành động cần thiết, văn minh, đúng luật!?

Nhiều khi chạy xe máy thấy nhiều người bấm còi em quay lại nhìn với con mắt không thiện cảm, vậy không biết lúc đó họ có cảm thấy ngại không? Qua mấy nước như Nhật hay Singapore bấm vậy chắc họ nhìn mình như nhìn một cái gì đó rất "lạ". Nhiều người họ nghĩ ở VN không bấm còi không được, mình hiền nhưng người ta không hiền, mình ý thức nhưng người ta không cho mình có ý thức. :)

Đương nhiên nước mình không thể bằng nước khác, nhưng ý thức thì nên xây dựng từng ngày. Mình cứ cố gắng bớt thêm 1 tiếng còi thì không khí bớt đi 1 ít ô nhiễm tiếng ồn. Hy vọng mọi người hiểu ra để không còn những tiếng còi phiền phức, lạc lõng và... vô duyên! Theo các bác, còi xe nên được sử dụng ở những trường hợp nào cho hợp lí?

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/12
1.956
1.525
113
Bến tre
Bác có để ý luôn có 1 nhóm người luôn chờ "Được nghe tiếng kèn" khi chờ đèn đỏ không? Nhiều khi em cũng ác ác, em chờ sau lưng, đèn chưa xanh, em bấm kèn chơi, tự dưng cả chục xe máy đứng chờ ngoài vạch (ngoài cả đèn nên đâu biết xanh hay đỏ) tăng ga vọt dù nhìn thấy luồng xe kia người ta vẫn chạy ào ào

Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Bác có để ý luôn có 1 nhóm người luôn chờ "Được nghe tiếng kèn" khi chờ đèn đỏ không? Nhiều khi em cũng ác ác, em chờ sau lưng, đèn chưa xanh, em bấm kèn chơi, tự dưng cả chục xe máy đứng chờ ngoài vạch (ngoài cả đèn nên đâu biết xanh hay đỏ) tăng ga vọt dù nhìn thấy luồng xe kia người ta vẫn chạy ào ào
Họ đi theo phản xạ có điều kiện. Nhưng mà bác đừng làm thế nữa, rủi có tai nạn xảy ra lại áy náy lương tâm, hoặc vì những người vượt đèn đỏ (do bác bấm còi) dẫn đến kẹt xe thì sao?

Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Tôi vẫn bấm còi cho xe dừng ở vượt quá đèn đỏ mà tới đèn xanh không chạy, hoặc những xe chèn ẩu, vượt ẩu các kiểu, hoặc các tình huống nguy hiểm. Không bấm còi vì kẹt xe bao giờ

Hạng C
21/12/19
528
1.463
93
40
Theo ngu kiến của em.
  1. Cho người ta biết là xe có gắn còi và nó còn hoạt động cùng bình điện còn tốt chán.
  2. Ngón tay cái bên trái co giật vì phản xạ không điều kiện do bấm còi nhiều quá rồi. Mà Hòn Đá thiết kế nút đèn tín hiệu rẽ và còi trên xe sau này ngu vcl, đúng ra phải hoán đổi vị trí cho nhau.
  3. Không bấm còi là không lái xe được. Bấm 1 cách vô thức.

Em thấy bấm còi xe cần thiết khi:
  1. Dĩ nhiên là còi + nháy đèn khi xin vượt
  2. Phía trước là ninja đang đánh võng, điền vào chỗ trống.
  3. Nơi cua quẹo, góc khuất tầm nhìn.
  4. Người nào đó nghe điện thoại + lái xe có xu hướng lấn ra trái không kiểm soát.
  5. Nhắc mấy chú dừng đèn đỏ trên vạch, không biết đèn đã chuyển sang xanh để mà đi.
  6. Cảnh báo mấy người có vẻ quay đầu xe hay đang dò tìm số nhà
  7. Cảnh báo người đi từ hẻm ra không quan sát
  8. Đang bò để cập lề mà gặp xe đậu làn trong cùng, đề phòng xe máy ngược chiều phi ra không quan sát.
Tóm tắt: xin đường hay cảnh báo.
Bác nào còn cao kiến khác thì bổ sung thêm.

Hạng C
8/10/13
558
266
63
Đôi lúc cũng phải dùng còi chứ bác. Ví dụ đến ngã 4 khuất tầm nhìn mình phải còi cho xe đi đường khác biết là có xe đang đi đến. Chứ đến ngã 4 rồi thì ko thể xử lý kịp