Hạng D
27/6/07
1.864
122
63
48
Middle of nowhere
www.facebook.com
- Chị ơi đi Ấn độ không?
- Có gì hay không em?
- Tất nhiên rồi, cà ri và Taj Mahal.
- Cà ri thì không mà Taj Mahal thì được đấy. Đi thì đi.
Đoạn chát  này là cách đây hơn nửa năm với em HTV8, lúc đấy cũng chưa nghĩ Ấn độ như thế nào cả, vé Airasia rẻ quá, hành trình Kuala Lumpur - Delhi, Kolkata - Kuala Lumpur (KL) chỉ có 130 USD (all in) thôi, đi chứ. Thế là quyết định đi Ấn một cách đơn giản như thế.
Mấy chị em lao vào book vé trối chết mà mấy ngày đó khó kinh khủng, cuối cùng thì em gái HN cũng mua được vé, thở phào một cái cho chặng đầu. Còn vé SGN - KUL thì tính sau.
Cũng phải mấy tháng sau mới quyết định mua vé và cũng khá ok, 195 USD khứ hồi. Tính ra tiền vé máy bay khoảng 330 USD cho toàn bộ hành trình từ VN sang Ấn và ngược lại, khá rẻ phải không nào.

(Hành trình chi tiết của chúng em là :
SGN - KUL - New Delhi - Agra - Varanasi - Kolkata - KUL - SGN trong vòng 9 ngày.)

Gần đến ngày đi mới chịu làm visa, đặt khách sạn, mua vé tàu ở Ấn với sự hỗ trợ đắc lực của Internet (không có internet thì nói chung khó mà làm được việc) và nhất là sự hỗ trợ nhiệt tình từ một người bạn Ấn của em HTV8 (bật mí chút là hầu như em ấy làm hết mọi chuyện cho mình, mình chỉ việc yes or no thôi, sướng thế không biết). Ngày Tết cận kề, khăn gói ra đi giữa lúc bà con đang hăm hở sắm Tết làm mình chạnh lòng ghê gớm, cộng thêm mấy lời đe dọa từ những người bạn khi nghe nói mình chuẩn bị đi Ấn, nào là an ninh không bảo đảm, nào là Ấn bẩn lắm bò ị đầy đường, nào là thức ăn khó nuốt, vân vân và vân vân... làm mình chùn bước. HTV8 động viên, bạn bè động viên và nói chung mọi thứ đã chuẩn bị xong rồi, lên đường thôi.
29 Tết khăn gói lên đường, Sài Gòn nắng đẹp, người qua lại thưa thớt vì có lẽ đang phải vật lộn ở chợ sắm Tết, người về quê thì cũng đã về từ mấy bữa trước rồi, ôi chao sao mình đi chơi mà cảm thấy buồn thế này nhỉ, chưa đi mà đã nhớ quay quắt thế này...
Gửi hành lí xong còn thế này thôi

Bạn đồng hành đây

Làm một shot trước khi rời VN

Chuyến bay đến KUL sớm hơn dự định. Lúc đầu bọn em cứ sợ không kịp chuyến transit từ KUL sand Delhi vì chỉ có 2h30 từ sân bay LCCT (sân bay giá rẻ) sang KLIA cách đó 25km. 2 chị em đã định đổi vé nhưng tiếc tiền quá nên để nguyên chờ may rủi. Và sang đến KUL vẫn còn dư tới 3h để làm làm thủ tục, bởi vậy ta nói người tốt thì hay gặp may là thế 
. Đến sân bay còn tranh thủ vào Starbuck làm 1 ly và lên FB nữa mới kinh 
.
Chỉ có 2.5 RM (thay vì 40 RM bằng taxi) đi bus máy lạnh từ KLIA sang LCCT để đáp chuyến bay Airasia sang Ấn, thiệt là rẻ và tiết kiệm theo đúng tiêu chí của chuyến đi "đâu mà rẻ là ta cứ phang", khởi đầu không có gì thuận lợi hơn (không phải chờ và không delay) thích thế không biết, mỗi ra máy bay phải đi bộ nhé

Trên chuyến bay đó, bọn em có gặp một bác người Mã-Ấn, bác ấy rất quý  và đã cầu nguyện cho tụi em, không biết lời cầu nguyện của bác ấy có đến được đấng tối cao không mà tụi em đã có một chuyến đi suôn sẻ trên cả tuyệt vời, xin gửi lời cám ơn thật chân thành đến người khách ấy.
5h đồng hồ rỉ rả trên máy bay cùng 1 bạn Tung Của, chúng em đáp xuống New Delhi, lúc đó là 8:00 PM, sân bay Delhi khá đẹp, ấn tượng nhất là toilet, luôn có hình của zai đẹp gái đẹp (kể ra cũng tội khi phải gác cửa toilet thế này nhỉ 
)

Quầy check-in rất đẹp với các tư thế bàn tay kiểu thiền yoga

Thủ tục nhanh gọn, tranh thủ chờ taxi (prepaid taxi chỉ có 360 rupies về khách sạn thôi nhé, trong khi đó tụi ks nó đón mình đến 800 rupies/ 2 em thôi, rẻ chán nhỉ 
), ngắm nghía mấy em tiếp viên airasia, phải nói màu đỏ đẹp không thể tả được

Sao mấy anh kia nhìn mình lạ thế nhỉ??? Anh ơi em không thích cà ri, tha cho em 

Taxi ở Delhi quả là tệ, hành lí bỏ trong cốp xe đươc ràng lại bằng 1 sợi dây thừng, vội quá nên em không chụp được, trên xe thì bác tài tra tấn bằng những bài hát hay cầu nguyện gì đó của Ấn, ôi thôi là váng cả óc đến nỗi em phải bịt tai lại. Đường vào khách sạn vừa đông, bụi lại nhếch nhác, nghe nói đây là khu Phạm Ngũ Lão nè, bác tài xế vứt tụi này ngoài ngõ vào ks vì xe không vào được báo hại cả mấy đứa lếch thếch kéo hành lý vào. Vừa đến ngõ nghe cái mùi là lạ, ôi thôi có 3 con bò thoải mái ị ngay cạnh một đống rác to đùng, sốc nặng, những lời dọa dẫm hìnn như là... có thật. Bịt mũi vượt qua chướng ngại vật để vào ks, nói chung là ks không đến nỗi nào, cũng khá yên tĩnh so với cái ồn ào ngột ngạt ngoài kia. Mệt lắm rồi, bò thì mặc kệ bò, ngủ cái đã nào và chúng em chìm vào giấc ngủ để lấy sức cho ngày mai khám và phá Delhi.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Quá hay, em lót dép ngồi chờ đọc phóng sự của bác. Em cũng đang "tăm" Ấn độ cho lần tới. Hy vọng bác có tấm ảnh chân thực sông Hằng.

Hạng D
27/6/07
1.864
122
63
48
Middle of nowhere
www.facebook.com
tommyle nói:
Quá hay, em lót dép ngồi chờ đọc phóng sự của bác. Em cũng đang "tăm" Ấn độ cho lần tới. Hy vọng bác có tấm ảnh chân thực sông Hằng.
Hành trình của chúng em là SGN - KUL - New Delhi - Agra - Varanasi - Calcutta - KUL - SGN, nên từ từ bác sẽ thấy sông Hằng rất chân thực

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
coi trên mạng thấy sông hằng kinh dị lắm
chờ hình của bác coi sao :D

Hạng D
27/6/07
1.864
122
63
48
Middle of nowhere
www.facebook.com
Buổi sáng Ấn trời nắng, tỉnh dậy lúc 7h sáng, ở Ấn hầu như mọi hoạt động đều bắt đầu khoảng 8h30 - 9h nên tụi em được ngủ thẳng giấc. Đón bình minh chói chang trên nóc khách sạn và bữa sáng đạm bạc thế này thôi ạ

Loại bánh mì này khá ngon có tên mà nói thật là em không thể nhớ nổi nhưng nói chung cùng món chà bông và ít mì tôm mang theo nó đã giúp em chinh phục Ấn độ đấy, giờ thỉnh thoảng em vẫn nhớ món này :)

Trước cổng khách sạn là một trường học nhỏ, lũ trẻ đang đến trường

Cái xe nhỏ xíu này mà chở đến 8 em đấy

Con đường vào khách sạn mà tối hôm qua chúng em đi qua

Hạng D
27/6/07
1.864
122
63
48
Middle of nowhere
www.facebook.com
Được sự giúp đỡ của 1 người bạn Ấn cùng đi chung, chúng em book 1 tour trong ngày tham quan một số đểm quan trọng của Delhi với giá khá hạ dẻ là 120 rupies (khoảng 60k VND) từ 9h đến 5h chiều (không bao gồm vé các điểm tham quan). Ở Ấn giá vé vào các điểm tham quan giữa người Ấn và du khách nước ngoài khác nhau cả mấy chục lần, xem ra Việt nam mình vẫn còn công bằng chán. Chúng em phải lội bộ ra ngoài con đường chính để đón xe của tour, băng qua những con đường đầy rác như thế này

Not only in Vietnam

Mấy đồng chí India rất chi là Caosumina, hẹn 9h nhưng 10h mới bắt đầu lên đàng, điểm đầu tiên là Đền Birla Mandir, một trong những ngôi đền nổi tiếng của đạo Hindu. Vô đền phải bỏ lại tất cả tư trang và "súng ống" nên tiếc là không chụp được chỉ có bên ngoài thế này thôi

Chú chó ngủ ngon lành mặc kệ dòng người qua lại

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
27/6/07
1.864
122
63
48
Middle of nowhere
www.facebook.com
Tiếp đó chúng em ghé thăm nhà tưởng niệm lãnh tụ Indira Gandhi ở trung tâm New Delhi

Vài dòng sơ lược về cuộc đời chính trị của bà

Những bài báo viết về bà tràn ngập bức tường trong nhà tưởng niệm

Những vật đơn sơ

Vui quá em gặp đồng hương nè

Phòng đọc sách

Chiếc máy tính Toshiba nồi đồng cối đá

Con đường làm hoàn toàn bằng thủy tinh để bà đi bộ mỗi buổi sáng

Đoạn đường này được giữ khá sạch sẽ

• Like