Hạng D
13/8/07
1.544
3.431
113
em tự hỏi rồi tự mò trả lời phần luôn (chữ xanh), để bác nào thích thì tham khảo. em áp dụng trên đầu Pi 8850BT và android stick
__________________________________________________________________________________
hi các tiền bối,
em đang tìm hiểu gắn cái stick android lên trên xe luôn. Nhu cầu của em đang tính
1. Gắn luôn cái stick lên xe, k dùng điện thoại vì mắc công tháo ra vô. Cái android stick hầu như k có gps
GPS này thì cứ mua cục global sat tầm 50USD qua usb là chiến ngon. Cái này mới nghiên cứu, chưa có làm chuột bạch vì không cần thiết lắm. em xem trên đt dễ thao tác hơn. ai thích xài vietmap android thì cần, không thì cứ google map trên phone.
2. Gps vietmap/gamin

hiện tại có pioneer và kendwood support cái này. Tuy nhiên:
1. Pioneer mấy version ở vn k có gps, cái stick k có gps. Coi như khó vụ này. Kenwood thì có
cách em làm chỉ áp dụng cho Pioneer, Kenwood cũng thấy có nhưng em k có đầu, k test được.
2. Khi cắm stick vào HU. Pioneer chỉ hỗ trợ vài app. Muốn luôn cả màn hình stick thì phải root stick và dùng app radio unchained reload. Kendwood thì mặc định là chiếu hết app lên. Tuy nhiên ở chế độ app này hình như kenwood lại touch k nhạy.
appradio unchained reload mua của cu khoai tây, 30usd check license mỗi 3 tháng nên hiện k có crack được. hỗ trợ full touch ở app mode Pioneer.
3. Ở chế độ app mode pioneer hỗ trợ full điều khiển vô lăng. Còn kenwood thì chỉ tăng giảm âm (tất nhiên) còn k thì touch hếch.
cái này, em vẫn thấy chỉnh được âm thanh to nhỏ, còn next track và prev thì theo như thèng bán app nói là được, và bọn tây lông cũng dùng được nhưng em thì chưa. vì bọn nó đa phần dùng pioneer mã appradio 4 (có gps), ở khu mình k có mã này.
4. Ở chế độ app qua stick này mình xem video thì cái pioneer hay kenwood có hỗ trợ ra màn hình gối sau k?
pioneer cùi bắp với version 1.05 fw, mirror từ hdmi input ra 2 màn sau là k được (cái này nhảm nhí nhất). do đó xài cái stick (hay bất kỳ input nào qua hdmi) thì coi như không có chiếu ra 2 màn sau được. rất là cùi bắp. NHƯNG: giải pháp vẫn có (với chất lượng sắc nét cho 2 màn sau là 8/10):
1. dùng 1 cục HDMI splitter, mua loại có cấp nguồn
2. mua 1 cục HDMI to av là. rồi AV này cắm vào AV in của pioneer. Trong menu của Pioneer chọn AV cho input cho 2 màn sau. Done.
Chất lượng phụ thuộc vào độ xịn của món 1 và 2, nên cứ mua cái xịn nhất. (2 món tầm 1 triệu, em vẫn chưa ưng lắm cái món số 2 em có, nhưng kệ từ từ tính). cứ google là ra 2 món này.

Để giải quyết ổn mấy vụ trên hình như có interface (pioneer thì thấy, kenwood k rõ). Mà thú thật sợ hàng tàu lắm. Cấu hình cái interface kém khi ram có 1gb ah. Nen em mới tính chuỷen qua stick mình có thế nhìu sự lựa chọn cấu hình.
Ngoài ra vì stick play file mkv 30 gb vô tư chứ hu kenwood hay pioneer hình như chỉ play mkv bé cỡ 4gb thôi. Em lười convert lắm.
ah cái này em đính chính là 8850BT chiến ngon file mkv 30gb nhen, quất HDD 1TB format NTFS (dĩ nhiên phải NTFS mới chứa file >4GB được) vẫn tốt (chưa có 2TB nên chưa thử).

Pioneer không hỗ trợ appmode và carplay/android auto simultanously, chỉ 1 lúc 1 em, cắm 2 em vào thì tùy em nào kết nối trước thì thèng kia đi bụi. dĩ nhiên appmode bao giờ cũng kết nối sau.

Pionner nhớ nhiều bluetooth devices tuy nhiên k kết nối 2 cái cùng lúc, cái này dở.
Xin hóng,
em gửi demo trên xe em, mạng hơi chậm do ở gara nhà em wifi kém (ủa sao k chèn link video được ta)

ngoài ra còn giải pháp gọn hơn, k cần dùng app nhưng hình như hỗ trợ vài mã đầu thôi, cái này cần chuột bạch và sợi dây, quan trọng là sợi dây khó tìm. dây này là nối hdmi qua cổng RGB input của pionner, cái này là cổng mà interface android trung quốc kết nối với pioneer, em nghĩ cứ tìm được sợi này là ngon.
http://www.ebay.com/itm/Cable-de-da...U260-AVIC-U250-AVIC-U260-/232041769632?_ul=BO

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
4/10/15
63
37
18
52
cuối cùng thì cũng mò ra
Cái stick MK903 đó mua mấy vậy bác ?
Em nhớ không nhầm thì MK chạy Rockchip, software hỗ trợ kém hơn nhiều dòng Amlogic.

Hạng D
13/8/07
1.544
3.431
113
Cái stick MK903 đó mua mấy vậy bác ?
Em nhớ không nhầm thì MK chạy Rockchip, software hỗ trợ kém hơn nhiều dòng Amlogic.
Dạ em mua 70 đồng, đúng là rockchip ah. Hiện đang trong quá trình lắp trên xe chủ yếu youtube và kodi, em đỡ loằng ngoàng convert phim nhạc, vì ở nhà có sẵn nhưng toàn dts, trong khi pioneer k support dts

• Like
Reactions: TVPL