Hạng D
15/11/13
3.854
4.671
113
Mỗi lần em quẹo trái đều dừng giữa giao lộ đợi các bác 4B chiều ngược lại qua hết rồi em mới quẹo. Mỗi lần như vậy đều nhận được ánh mắt cũng như hành động thiếu thiện cảm của các bác tài 4B cũng quẹo trái giống mình. Đá đèn, bóp còi inh ỏi là hành động thường thấy.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Mong mọi người lưu thông trên đường sẽ có những ứng xử văn minh. Mình không thay đổi được thế giới nhưng có thể thay đổi được bản thân và từ đó tạo được hiệu ứng lan toả (Halo effect).
Vd bạn dừng xe trước vạch nhường người đi bộ qua đường, xe sau nhìn thấy hành động của bạn và có thể học tập được điều tốt đó và lan truyền đến những người khác bằng những hành động tương tự.
F1 truyền F2, người đi trước truyền người sau. Hy vọng 20 năm nữa nước ta sẽ sánh vai cùng bạn bè Thái Lan, Malay :)))

Hạng C
22/9/12
648
246
43
tp hcm
Bây giờ e thấy chuyện chen lấn này trở nên bình thường, hôm e đi đón F1 bằng xe 2B, e vào vòng xoay Phạm Văn Đồng & Nguyễn Văn Nghi em dừng lại nhường cho 2 chiếc ỉn phía PVĐ đi trước thế là thằng đi chiếc Cruze màu đỏ phía đường Lê Quang Định nhấn ga vọt tới đúng lúc xe em chạy lên, thế mà nó còn kênh em rồi bấm còi inh ỏi, em đang chở 2 nhóc nếu k là em dựng xe chơi với nó rồi
mình cũng từng giống như bác vậy , lúc đó mình cũng phải bỏ qua để làm gương cho mấy đứa nhóc là mình ông bố có ý thức văn hoá

Hạng C
21/9/10
841
27.441
93
46
Đi đường bực nhất là tới chổ mình quay đầu xe, đèn đang xanh mà bị ngay chiếc xe (đi thẳng) đậu chờ đèn đỏ chình ình phía trước.

Hạng D
5/6/13
1.119
1.201
113
gặp mấy ca này em phải toàn hạ kiếng giơ tay xin, nói chung những lần em xin đều đc, dù là tải hay taxi. Cũng có trường hợp có bác cố tình lấn tiếp, nhưng bác sau đó sẽ nhường. chứ đúng là tự giác thì hok có ai nhường, huhu

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Chuyện này đi đâu ở VN cũng thấy hết các bác ơi. Ý thức của tất cả các phương tiện tham gia giao thông đều rất kém. Chỉ khoảng 5 - 10% là có ý thức thôi.
Có lần em đi 4b đến một ngã 4 thuộc một thị xã ở Bình Dương vào tầm 5g chiều. Do đang là giờ tan tầm nên xe rất đông với đủ các loại xe. Các xe đều cố gắng chạy rướn khi đèn xanh chỉ còn 2-3giây và khi đèn đỏ vẫn còn 4-5giây nên xảy ra kẹt xe. Thời điểm đó có xe container và xe tải nặng với chiều dài rất dài khi chạy vừa qua khỏi vạch dừng thì đèn vừa đỏ hoặc đèn xanh chỉ còn vài giây, nhưng các xe chạy phía sau cứ cố tình đu theo sát đuôi các xe này và chạy vượt đèn đỏ theo kiểu "đèn vậy vẫn còn kịp mà khỏi phải chờ thêm mấy chục giây đèn đỏ nữa". Do nối đuôi như vậy nên đường phía bên trái và phải đèn xanh thì xe chạy và bị vướn các xe nối đuôi này làm ko chạy được. Lúc này thì rất nhiều xe máy đang dừng đèn đỏ thấy vậy thì chạy theo luôn theo kiểu "bầy đàn". Thế là tình trạng kẹt xe trở nên nghiêm trọng, ko xe nào có thể nhích được. Em thấy vậy thì cho xe dừng hoài ngay vạch dừng đèn cho đường thoáng xíu, nhưng nhiều xe máy ở phía sau chen lên dừng ngay trước đầu xe em và có cơ hội là nhích lên trước liền, ko cần biết xung quanh đang kẹt cứng. Móa nó!!! Rồi các xe 4b bắt đầu lấn lan để vượt lên chui đầu vào cái ổ rối như tơ nhện đó. Lúc đó em chỉ muốn chửi thề thật lớn và chửi hết các xe đang làm tình hình thêm rối là một lũ ngu.
Lát sau thì có vài bác là dân thường đứng ra điều tiết giao thông (chắc là người dân ngay chỗ đó thấy bất bình nên ra điều tiết) thì tình hình mới dần dần thông thoáng hơn. Xe em bị chôn chân ở đó gần 1 giờ thì mới chạy đi được nhờ các bác điều tiết giao thông.
Em thấy lúc đó tất cả các xe chịu nhường đường cho nhau và ý thức dừng ngay vạch dừng chờ cho đến khi tất cảc các xe bị kẹt ở giao lộ thoát được hết thì lúc đó bắt đầu chấp hành theo tín hiệu đèn. Ko lấn lan, ko rướn khi đèn chỉ còn vài giây thì đường xe thông thoáng và ko bao giờ xảy ra kẹt xe nữa. Nhưng những điều em nói ở đây có mấy người tham gia giao thông hiểu, khi mà tâm lý "bầy đàn" ở VN đang còn tồn tại rất nhiều, có xu hướng gia tăng trong tương lai.
Đúng là người dân VN khi tham gia giao thông chỉ biết đến sự tiện lợi cho mình mà ko nghĩ đến tình hình chung trên đường, làm cho giao thông VN ngày càng xấu đi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/7/15
6.302
25.233
113
Bác có thấy những lúc cần xếp hàng ví dụ như vào bệnh viện khám bệnh, rút tiền ở máy ATM, mua đồ ăn ở các cửa hàng ... nếu có người bảo vệ hướng dẫn thì cũng có được cái gọi là "hàng ngũ", chứ nếu không có nhạc trưởng thì cả đám nhao nhao mạnh ai nấy làm không?
Tương tự vậy khi cả dân tộc chúng ta lái xe.
(Ngoại trừ những trường hợp rất ít có ý thức xếp hàng hoặc muốn ý thức xếp hàng như đành phải té nước theo mưa)
Có bác nào thống kê thử xứ thiên đàng có bao nhiêu phần trăm chấp hành tốt và có ý thức khi tham gia giao thông hem? (ý em nói là khi tham gia giao thông thực tế trên đường nhoa, hẻm phải chém gió trên này đâu). Em thấy tình hình vậy em đoán chắc khoảng 5% thôi (còn 95% tệ bao gồm kể cả trong các cơ quan ban ngành nn)
thú thật là.... cuối cùng em cũng hay "tát nước theo mưa" :(
chứ nếu xếp trật tự thì tới mùa quýt rụng sạch em cũng không thể về nhà được; :(

p/s: NHƯNG chưa bao giờ chặn đầu kiểu cố... :D