Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
Thưa bác sĩ và các y tá bviện,
Xe em trước đây bị hiện tượng ga ko hồi nhanh nên em mới thay dây ga mới (cả vỏ, ruột), đồng thời xục sạch họng hút, theo em là rất kỹ. Tuy nhiên việc ga hồi về khi ko đạp chân ga ko cải thiện đc là bao nhiêu (các việc trên E đều thực hiện ở gara). Cụ thể là khi ko đạp ga nữa (đã thả hẳn chân ga), vòng tua máy vẫn rất lớn (khoảng 1000 trong khi mức garanti E để ~ 500RPM - có thể đồng hồ vòng tua ko chính xác về số liệu đưa ra). Lúc này E thường vẫn phải nháy (đạp nhanh rồi thả gấp) chân ga thêm 1 phát nữa thì vòng tua mới về được mức garanti (kể cả lúc xe đứng yên và lúc đang chuyển bánh).
E lại đã ra gara và làm vệ sinh lại lần nữa các phần đã làm ở trên (dây ga, họng hút, bướm gió) nhưng kết quả ko khả quan.
Ở đầu họng hút E thấy có nhiều vòng dây thép quấn tròn (tác dụng như lò xo hồi vị...E ko biết gọi là gì nữa vì ko phải dân chuyên ngành), Gara nói có thể do lò xo kém nên ko khắc phục được.
Hiện tại chân ga xe em đi theo kiểu nhấn từ từ ( vòng tua tăng từ 500 lên đến khoảng 700 rồi có khoảng hẫng rất khó chịu, vòng tua vọt lên 1500 làm xe sẽ bị giật lên rất nguy hiểm.
Bác sĩ cho em hỏi cách chữa trị bệnh này với vì gara em chữa pó tay rồi, muốn ga ngọt ngào chỉ còn cách thay họng hút mới, chắc là nhiều xiền lắm, tội nghiệp em quá. Bác sĩ ới, có option thay thế/chế riêng đoạn lò xo hồi vị này ko ạ,... và giá cả nếu thay họng hút or riêng lò xo là bao nhiêu để E còn chuẩn bị lo liệu. Em ở HN.
Em trân thành cám ơn gia đình bác sĩ trước.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53
RE: Bác sĩ cho em hỏi về: Dây ga và họng hút

Bác sĩ ơi, em rất mong chờ câu trả lời của bác sĩ đấy vậy mà hổng thấy đâu. Hay là phải chỗ thân quen mới được bsĩ ưu tiên khám trước, còn ko thì .... từ từ thì em sẽ ừ nhỉ???

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

đây là mấy trường hợp tôi đã gặp, ko biết có giúp được gì không

tôi đã bị những lần ga bị kẹt (khi giảm về chậm) hoặc giật (tăng ga bị vọt đột ngột) do một số bộ phận chuyển động tròn bị thiếu bôi trơn, hoặc thậm chi bị mòn quá nên dơ gây kẹt, cụ thể bác thử kiểm tra:

- cái ắc chân ga, tức là cái trục mà khi mình đạp ga, cái cần ga nó xoay quanh ấy, nó bị mòn->dơ, kẹt, ắc này thường làm bằng nhựa, có thể gia công lại, nếu không mòn thì vệ sinh rồi cho mỡ vào xem thế nào

- bướm gió và trục của nó xem có dơ không, bác nói là đã vệ sinh rồi, nhưng không biết đã kiểm tra độ dơ chưa, có thể dơ làm kẹt trục, hoặc làm bướm gió bị lệch và tì vào họng hút, xem nó có cọ vào chỗ nào ko

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác Longvu mới hỏi em lúc 19h mà chưa tới 22h30 đã sốt ruột, gớm, sao bác ....VIP giống anh LONGVU của VTV3 wá...!
Em xin trả lời cho bác đở sốt ruột nhé...
1. Bác thậm chí không cho em biết xe bác là xe gì nữa, HONDA 67, Dame, SIMSON hay @, SH ?[8D] Cũng có thể là Volga, Lada, 505, Corolla, Camry hay Lexus, Acura... lắm chứ.....!;)
2. KHi Ga không "về" thì người ta hay nghĩ tới BƯỚM GA và DÂY GA, nhưng cũng có thể nó xảy ra do Trống hơi đường ống, bộ Bù ga, bộ Ga máy lạnh...... lắm chứ.
Tóm lại, em chờ thông tin cụ thể hơn từ bác. Lưu ý là bác hỏi em lúc 19h, sau đó 5 tíếng rưỡi em có trả lời cho bác. Để xem 5 tiếng rưỡi nữa ( là 6h sáng!), bác có trả lời em không nhé...!:D

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

VIP giống anh LONGVU của VTV3 wá...!
Long Vũ thật chắc cũng ko đến nối VIP đâu, E toàn gặp uống trà chén 500đ/chén ở cổng Đài truyền hình HN thôi, E thì toàn xài
lại 5000/ly lại có em đời 8X mang tận nơi ở quán đối diện, thế mới chết chứ, hì hì. Joke 1 lát thôi, làm người nổi tiếng ko sướng gì đâu, bsĩ nhẩy, uống chè chén rồi mà vẫn có thằng sấp bờ soi thì khó chịu lắm.
Trở lại căn bệnh em xe của em, Bác sĩ ơi, sao bác lại cho là E nóng vội thế, có bệnh thì phải sốt ruột nhưng E vẫn biết bsĩ cũng phải chẩn bệnh, ngâm cứu ra liệu pháp mới hồi âm đc chứ, việc em thì cứ kêu gào, bác sĩ cứ ngâm cứu là tất nhiên rồi, hic hic... phải vậy ko bác sĩ. E cũng biết bsĩ rất có trách nhiệm với anh em trên 4F rùi mà và .... E cũng nợ bsĩ 1 chầu
rùi nhưng vì có lẽ em ở HN, bsĩ lại ở tít trong Sài ghềnh nên chưa có dịp hậu tạ thôi.....
Sáng nay sốt ruột quá, E có mày mò với con xe em, nâng mức Garanti lên 700, điều hoà bù lên là 850 rpm (trước E toàn để 500, điều hoà bù lên là 650), máy có kêu to hơn trước nhưng khoảng hẫng E đã nói trong phần E mô tả (kêu gào cũng đc, bsĩ nhẩy) triệt tiêu hẳn. Theo ngu ý của em, có thể là trong bướm gió có góc mở ko được nuột lắm (vì lý do lệch lạc, tất nhiên ko phải do bẩn vì E đã vệ sinh rất kỹ rồi). Nhưng E lại muốn để mức garanti nhỏ hơn thì khắc phục cách nảo hả bsĩ (mua/sửa họng hút/bướm gió), chi phí nhiều xiền ko, nhờ bsĩ cho niệu pháp giúp E với ạ.
Trân trọng cảm tạ gđình anh em nhà bác sĩ

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

@Quanroll: Cám ơn bác Quanroll đã chỉ bảo kinh nghiệm.
E vẫn chưa kiểm tra các ắc ở chân ga còn bướm gió và trục cũng có độ dơ nhưng vẫn còn dùng được. Sáng nay em đã chỉnh garanti lên cao hơn (có lẽ cao hơn khoảng thường bị kẹt trong bướm gió) nên ko còn bị kẹt nữa. Có lẽ do trong họng hút có khoảng gây kẹt mặc dù em đã bảo thợ xịt và vệ sinh (dùng Carbu Choke kèm giấy ráp số o để mài lại mặt trong họng hút).
Tiện đây bác Quanroll làm ơn cho em biết địa chỉ nào làm tốt các vấn đề về họng hút chân ga ở đâu với ạ, em thử đến kiểm tra lại cả ắc chân ga luôn? Cám ơn bác quanroll.

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: longvu

VIP giống anh LONGVU của VTV3 wá...!
Long Vũ thật chắc cũng ko đến nối VIP đâu, E toàn gặp uống trà chén 500đ/chén ở cổng Đài truyền hình HN thôi, E thì toàn xài
lại 5000/ly lại có em đời 8X mang tận nơi ở quán đối diện, thế mới chết chứ, hì hì. Joke 1 lát thôi, làm người nổi tiếng ko sướng gì đâu, bsĩ nhẩy, uống chè chén rồi mà vẫn có thằng sấp bờ soi thì khó chịu lắm.
Trở lại căn bệnh em xe của em, Bác sĩ ơi, sao bác lại cho là E nóng vội thế, có bệnh thì phải sốt ruột nhưng E vẫn biết bsĩ cũng phải chẩn bệnh, ngâm cứu ra liệu pháp mới hồi âm đc chứ, việc em thì cứ kêu gào, bác sĩ cứ ngâm cứu là tất nhiên rồi, hic hic... phải vậy ko bác sĩ. E cũng biết bsĩ rất có trách nhiệm với anh em trên 4F rùi mà và .... E cũng nợ bsĩ 1 chầu
rùi nhưng vì có lẽ em ở HN, bsĩ lại ở tít trong Sài ghềnh nên chưa có dịp hậu tạ thôi.....
Sáng nay sốt ruột quá, E có mày mò với con xe em, nâng mức Garanti lên 700, điều hoà bù lên là 850 rpm (trước E toàn để 500, điều hoà bù lên là 650), máy có kêu to hơn trước nhưng khoảng hẫng E đã nói trong phần E mô tả (kêu gào cũng đc, bsĩ nhẩy) triệt tiêu hẳn. Theo ngu ý của em, có thể là trong bướm gió có góc mở ko được nuột lắm (vì lý do lệch lạc, tất nhiên ko phải do bẩn vì E đã vệ sinh rất kỹ rồi). Nhưng E lại muốn để mức garanti nhỏ hơn thì khắc phục cách nảo hả bsĩ (mua/sửa họng hút/bướm gió), chi phí nhiều xiền ko, nhờ bsĩ cho niệu pháp giúp E với ạ.
Trân trọng cảm tạ gđình anh em nhà bác sĩ

Gớm bác Long Vú này đúng là lo vợ bệnh như cháy nhà ấy nhỉ, Bác sĩ hỏi câu hỏi đầu tiên là tên tuổi, quê quán, năm sinh,... mà sao lại không đưa ra? Vào bệnh viện thật chắc là họ mắng cho vuốt mặt không kịp ấy chứ chả chơi đâu, he he...

Ký tên: Bảo vệ cổng

:D

Hạng B2
22/9/05
138
0
16

Bác longvu cho em ké bác sĩ trong khi bác chưa khám nhé!
Bác sĩ ơi xe em cũng bị như bác longvu nên em nhờ gara vệ sinh 2 cái cục gì đó quanh bươm ga. Bây giờ vẫn bị. Thậm chí nếu bật máy lạnh thì tua máy lại tụt xuông nhiều. Bác sĩ kham em với!

Hạng B2
22/9/05
138
0
16

Ấy quên xe em la Accord 95

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác chịu khó tìm lại trong E-Gara đi nhé,đã lâu rùi có bài về cách chỉnh máy Accord đó!:)