Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13
Bác sỉ cho em hỏi nhớt trợ lực tay lái có xài chung với nhớt hộp số không , sao chổ bán phụ tùng nó bảo dùng chung với trợ lực tay lái , em thấy nó củng hơi lỏng nên châm vô luôn , củng 3 tuần rồi , hôm bửa lên bác sỉ thay bạc đạn quên hỏi , bác sỉ tư vấn dùm có gì còn cứu kịp , thank nhìu

Hạng B1
21/9/09
97
0
0
nghe là hỉu xe bác số tự động rùi. bác châm loại ATF mấy vậy ?!! loại nhớt 10 hay là loại khác nữa (phải chăng loại bác nói tới cai' bình nhớt màu đen ... ???)

Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13
hình như là nhớt 10 thấy nó ghi dùng cho hộp số tự động

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
sport3.5 nói:
Bác sỉ cho em hỏi nhớt trợ lực tay lái có xài chung với nhớt hộp số không , sao chổ bán phụ tùng nó bảo dùng chung với trợ lực tay lái , em thấy nó củng hơi lỏng nên châm vô luôn , củng 3 tuần rồi , hôm bửa lên bác sỉ thay bạc đạn quên hỏi , bác sỉ tư vấn dùm có gì còn cứu kịp , thank nhìu

Em ko hỉu là pác châm nhớt hộp số tự động vào trợ lực hay ngược lại. Nếu lấy nhớt hộp số châm cho trợ lực thì ko đến nổi, nhưng pác làm ngược lại thì căng đấy.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.526
113
Theo sách vở thì trong xe hơi ,em ít khi thấy có chất lỏng, hay dầu nào thay thế chổ cho nhau được. Dầu hộp số tự-động trên xe-hơi là Dexron III ( hay tương-đương ) có màu đỏ hồng ( pink ). Nhưng ở một vài loại xe thì cũng xài ATF Dexron III (phải theo hướng-dẩn của sách xử-dụng) thay thế cho dầu hệ thống bơm trợ lực .

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13
trời ơi vậy sao chổ bán dầu nhớt nó nói nhớt hộp số tự động là loại nhớt 10 dùng được cho trợ lực tay lái , còn chú thợ ở gara củng bảo đúng nên châm vô luôn . bửa giờ chạy trên 1000 km rồi không thấy có cảm giác gì , chỉ nhẹ lái thôi , chứ không có kêu hay sượng , chắc phải hỏi lại quá , thank các bác

Hạng B1
11/10/09
70
0
0
51
sport3.5 nói:
trời ơi vậy sao chổ bán dầu nhớt nó nói nhớt hộp số tự động là loại nhớt 10 dùng được cho trợ lực tay lái , còn chú thợ ở gara củng bảo đúng nên châm vô luôn . bửa giờ chạy trên 1000 km rồi không thấy có cảm giác gì , chỉ nhẹ lái thôi , chứ không có kêu hay sượng , chắc phải hỏi lại quá , thank các bác

Bác Sport cho em ké tí:

Khi nào thì phải thay dầu trợ lực lái? Xe Altis MT 04
Hôm nọ em ở bên Isamco thì mấy chú thợ bảo rằng dầu trợ lực đen quá, bị dơ rồi, phải thay thôi. Hôm kia em mới vào Hãng Toy bảo dưỡng thì họ chẳng bảo thay gì cả.

Vậy em có nên thay dầu trợ lực không? Cám ơn Bác

Hạng B1
21/12/08
54
4
8
recloser nói:
sport3.5 nói:

Bác Sport cho em ké tí:

Khi nào thì phải thay dầu trợ lực lái? Xe Altis MT 04
Hôm nọ em ở bên Isamco thì mấy chú thợ bảo rằng dầu trợ lực đen quá, bị dơ rồi, phải thay thôi. Hôm kia em mới vào Hãng Toy bảo dưỡng thì họ chẳng bảo thay gì cả.

Vậy em có nên thay dầu trợ lực không? Cám ơn Bác
lương tâm thôi bác ạ. vì nhớt hộp số đen và bẩn thì thay là đúng rôi và cái này bác có thể xác minh được bằng mắt thường nó giống như kiểm tra nhớt maý thôi a.

Hạng B2
11/9/07
324
18
63
Chiện ngoài lề
Em hay dùng chung dầu thắng - dầu trợ lực tay lái - dầu abayard cùng một loại trong hộp màu đen, nghe thợ nói là dầu vàng, như vậy có sao không vậy các bác ? Nghe các bác nói thấy lo lo.