Hạng B2
13/7/12
360
41
28
Như đã hứa với pác hội phó KongKong và nguyên HT Pus nên sau khi đi về em báo cáo chuyến đi để các nhà MA biết.
Đúng ra khi về e không muốn viết báo cáo nữa vì chuyến đi quá tệ, nhưng dù sao cũng đã hứa nên viết vài dòng cho các Pác rút kinh nghiệm.
-16h 30 ngày 8/8 em cùng gia đình và mộ số người bạn tổng cộng 7L3TE có mặt tại sây bay TSN để bay chuyến VJ 18h đi BMT, nhưng bị delay đến 20h30 mới cất cánh.
-21h15 có mặt tại TP Buồn Muôn Thủa ăn gà BMT và đi ngủ (cũng tạm dc gà ngon, bia lạnh, khí trời mát...)
-7h9/8 thức dậy đi ăn sáng là bún bò, giò chìa và bún riêu, đây là loại bún ăn với rau gém khá ngon miệng và chỉ có ở BMT, sau đó đi tận hưởng thiên đường CAFE Mehico (cũng tạm dc, bún ngon, cafe ngon, không gian thoáng mát...)
-9h30 bắt đầu hành trình đau khổ trên QL14 từ BMT qua Pleiku trên chiếc Orlando.
-13g tới TP Pleiku, tại đây ăn uống không có gì đặc sắc ngoài phở khô gia lai (giống hủ tíu khô SG), điểm du lịch thì dc 1 thổ địa giới thịu là biển hồ và thác 9 tầng nhưng khuyên chỉ nên đi biển hồ và khi tới biển hồ thì kg ai muốn đi nữa, tối lại cả đoàn đi uống trà Cung Đình(khá lớn cũng tạm thui) và đi dạo quảng Trường lay cu.
-8g10/8 toàn đoàn khởi hành đi Kontum, đường tạm được, phong cảnh không có gì ấn tượng, 10g tới TP Kontum, theo hướng dẫn viên googler cả nhà ghé cafe EVA quán khá lạ mắt nhưng nhỏ và nhếch nhác, cafe đắng như kí ninh.
-10g30 toán đoàn quyết định đi KDL sinh thái quốc gia Măng Đen, theo như báo chí thì đây là nàng công chúa ngủ trong rừng, là đà lạt 2 đẹp hơn đà lạt.... sau 2 tiếng vật lộn với đường hẹp vá quanh co như đèo với chiều dài gần 60km em đã đưa mọi người tới nơi, cảnh vậy đầu tiên đập vào mắt khá đẹp mọi người háo hức khám phá nhưng chỉ sau 10 phút lái xe vòng vèo thì kết lại toàn bộ KDL có khoảng 50 cái biệt thự trong đó có 30 cái xây dựng dở dang không xây nữa, 20 cái còn lại thì chỉ có chưa tới 10 cái hoạt động theo kiểu kg có chủ (vì e vào hỏi toàn là Ôsin ngồi bắt chí và nhổ tóc bạc cho nhau nói kg bít gì, chủ đi vắng rùi). Mọi người bắt đầu nản chí và đòi về Kontum gấp, nhưng dù sao cũng phải kím gì bỏ vào bụng mới có năng lượng để về chứ? lại tiếp tục vòng vo qua lại để kiếm quán ăn, tất cả KDL chỉ có khoảng 5 cái nhà hàng nhỏ nằm gọn trong căn biệt thự, gồm: Hoa Sim(đang tổ chức tiệc gì đó của dân địa phương, vì nghe dô dô), Hoa Hồng, Tây Nguyên, Núi Đôi nhưng tất cả chỉ có bàn ghế và 1 tạp vụ kiêm bảo vệ, khi hỏi về ăn uống họ vẫn mạnh miệng nói có nhưng phải đi đâu chơi đi (không cho ngồi tại nhà hàng vì sợ lộ) 1 tiếng sau quay lại ăn. Bó tay tập 2, không lẽ đi du lịch mà phải vào quán cafe ăn mình gói???Toàn đoán quyết định quay lại nhà hàng Hoa Sim với hy vọng còn chút cơm thừa canh cặn của buổi tiêc trước đó họ bán lại cho 1 ít cầm hơi. Quả đúng như dự kiến, dây là cái nhà hàng độc nhất vô nhị ở cái thị trấn sinh thái quốc gia VN mở cửa phụ vụ khách, và sau hơn 1 tiếng chờ đợi cả đoàn cũng dc tận hưởng 1 co cá tằm 1k6, 1kg heo rừng, 1 con gà nướng tổng cộng bill hết 2tr vnđ(may quá họ đòi 5tr cũng phải trả thui) tranh thủ 15 phút nghỉ ngio7i e cho các F1 đi bắt dế và cào cào thì phát hiện 1 con rắn hổ hành dài hơn 1m chạy băng đường,,, hãi quá, thôi tất cả lên xe về Kontum ngủ đêm, thăm quan nhà thời chánh tòa(nhà thờ gỗ) và sáng hôn sau quay về BMT 21g đáp MB về SG kết thúc chuyến đi.
PS; trong suốt hành trình e bị sập bẫy xxx daklak 1 nhát các pác lưu ý: khi đi trên nhưng con đường đau khổ mà xuất hiện 1 đoạn đường đẹp, 2 bên là rừng dưới đường là 1 vạch kẻ trắng liền, xa xa có mấy xxx chặn vài chú thì các pác cứ chạy đúng phần đường và tới đó thắng xe đứng lại chờ tới khi nào xxx phất tay cho đi thì mới dc đi, chứ như em móc ra để vượt qua là dính tội: đi không đúng làn đường qui định + vượt xe khác khi không dc phép, xxx đòi 2chai rưỡi nhưng với tài năn nỉ kể khổ gia đình cha mẹ đông, ông bà cố chết hết nên cũng còn 5xi.
Một chuyến đi hãi hùng, cũng có vài tấm hình nếu các pác thik e sẽ post sau nhé

CDW
Hạng F
6/12/10
5.243
28
48
42
Sì phố----->Hồ Chí Minh
Nghe bác Gái kể về chuyến đi ,em thấy hãi quá. Nhưng cũng phải đi cho biết .hihii. Bác rãnh thì post vài hình để mấy bác chym ngững đi . Để sau này có đi còn biết đường mà mò .

Hạng B2
13/7/12
360
41
28
Oki, mai em sẽ post hình, vì đi về tới giờ còn mệt nên chưa chép hình dc

Hạng B2
26/7/12
108
0
16
46
TP. HCM
Đấy là bác còn đi mây về gió rồi đó, chứ bác hứng hết QL 14 từ SG-BMT thì không biết bác than sao??? Dù sao em cũng chúc mừng bác và đoàn đã an toàn trở về.

Hạng D
16/10/11
1.453
1.330
143
Bạn Gái nên tặng bạn Lato một lời hoa mĩ như hôm trước đi ạ, em mong chờ.
Thân

Hạng C
12/4/13
832
11.171
93
cung đường này hình như năm nào em cũng dfi vài lần, theo cảm nhận của em thì mỗi lần đi xa là mỗi lần trải nghiệm, kg nhất thiết phải đi đường đẹp, cảnh đẹp, đồ ăn ngon...Miễn sao sau nầy mỗi lần bác nhớ lại bác thấy tự hào về mình là được. Như em, một mình vượt đèo Gia bắc lúc nữa đêm,một mình một xe từ Hà Nội theo đường Trường Sơn về Đà Nẳng, một mình rong ruổi khắp Tây Bắc kg biết đường, chỉ đi bằng GPS trên Đt..... tất cả sau nầy bác sẽ thấy ..ôi sao mình vĩ đại thế...