Hạng D
23/12/10
2.789
26.204
113
Hôm qua, ngày 21/7, thừa lệnh anh 4 em có đi khảo sát một vài trường hợp khó khăn cần giúp đỡ tại TG. Tạm thời em chỉ thấy một trường hợp theo em là cần giúp đỡ, đưa lên để anh em đánh giá. Anh em xem nếu chưa phù hợp thì tiếp tục tìm kiếm nữa
Đây là trường hợp của hộ gia đình bà Nguyễn Thị Lý, sinh năm 1963, ở mức tuổi mà theo như đánh giá của chính quyền địa phương là mất sức lao động
Báo cáo khảo sát từ thiện tại Tiền Giang

Theo như địa phương và hàng xóm, chồng bà Lý đã mất và gia đình nội ngoại cũng không còn ai.
Bà Lý có 2 người con, 1 nam sinh năm 1984 hiện tại làm thuê cho lò hủ tiếu với thu nhập trung bình khoảng 100,000/ngày đủ tự lo cho bản thân, 1 nữ sinh năm 2000, năm nay đang vô học lớp 11 tại một TT Giáo dục thường xuyên ( 1 dạng bổ túc văn hoá ) , căn nhà hiện hữu nằm trên mảnh đất có diện tích khoảng 1000m2 ( theo suy đoán của em ), rách nát và không có khả năng để ở
Từ trong vườn nhìn ra cổng

Ben trong rách nát, tồi tàn

Nhà bếp

con heo nái được mua từ nguồn vốn vay của xã, nhưng hiện nay chưa đẻ lứa nào

Thu nhập chính của bà để lo cho bản thân và đứa con gái là từ tiệm tạp hoá nhỏ vừa là nơi trú ngụ tạm do một người dân thương tình cho ở nhờ
Theo bà và chính quyền xác nhận thì thu nhập mỗi ngày từ tiệm này được vài chục ngàn, lo cho đứa bé gái và bà sống qua ngayf

Tuy nhiên theo địa phương thì tiệm tạp hoá này sắp bị giải toả để mở rộng cây cầu phía sau theo quy hoạch

Attachments

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.401
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Nhà nát.
3 người độ tuổi lao động.
Tình trạng sức khỏe của bà Lý thế nào?
Có sổ "Hộ nghèo" do CQ cấp không em?
Đất đó của ai hả em? Nhà có ruộng không?

Hạng D
23/12/10
2.789
26.204
113
Nhà nát.
3 người độ tuổi lao động.
Tình trạng sức khỏe của bà Lý thế nào?
Có sổ "Hộ nghèo" do CQ cấp không em?
Đất đó của ai hả em? Nhà có ruộng không?
Tình trạng sức khoẻ bà Lý thì em thấy ổn, chỉ là đơn chiếc
đất đó của cha mẹ chồng để lại, nhà chỉ một miếng đất đó, khg còn tài sản nào khác, ngay cả con heo vẫn còn nợ tiền vay của xã.
Đã vào diện hộ nghèo nhưng sổ phải cuối năm nay mới có ( báo cáo của xã ), tiệm tạp hoá là do trưởng ấp cho ở nhờ trên mảnh đất chờ giải toả

• Like
Reactions: Ha Sonata
Hạng D
23/12/10
2.789
26.204
113
Điều em lo ngại là khi giải toả tiệm tạp hoá thì cả nhà sẽ khg có chỗ ở, và thậm chí sẽ đáng lo ngại hơn khi bà Lý đổ bệnh, nói chung hoàn cảnh này khá mong manh, chỉ cần một sự cố nhỏ xảy ra với 1 trong 3 thành viên là sẽ thành bi kịch ngay.

• Like
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.401
113
12
tp HCM
Tình trạng sức khoẻ bà Lý thì em thấy ổn, chỉ là đơn chiếc
đất đó của cha mẹ chồng để lại, nhà chỉ một miếng đất đó, khg còn tài sản nào khác, ngay cả con heo vẫn còn nợ tiền vay của xã.
Đã vào diện hộ nghèo nhưng sổ phải cuối năm nay mới có ( báo cáo của xã ), tiệm tạp hoá là do trưởng ấp cho ở nhờ trên mảnh đất chờ giải toả
Điều em lo ngại là khi giải toả tiệm tạp hoá thì cả nhà sẽ khg có chỗ ở, và thậm chí sẽ đáng lo ngại hơn khi bà Lý đổ bệnh, nói chung hoàn cảnh này khá mong manh, chỉ cần một sự cố nhỏ xảy ra với 1 trong 3 thành viên là sẽ thành bi kịch ngay.
Nghèo khổ như bà ấy, xã hội mình nhiều lắm!
Với các chương trình từ thiện của O.S nên tìm thêm hoàn cảnh nào thảm thương, bi đát, éo le hơn nữa để rung động lòng từ tâm của cộng đồng nhé chú!

• Like
Reactions: nvdoan195
Hạng D
23/12/10
2.789
26.204
113
Nghèo khổ như bà ấy, xã hội mình nhiều lắm!
Với các chương trình từ thiện của O.S nên tìm thêm hoàn cảnh nào thảm thương, bi đát, éo le hơn nữa để rung động lòng từ tâm của cộng đồng nhé chú!
Em cũng nghĩ vậy, nên vẫn đang tìm hiểu thêm

• Like
Tập Lái
28/3/14
38
10
8
Các bác cho em hỏi những hoàn cảnh này mình tự đi tìm hiểu hay do địa phương giới thiệu. Vì mình ở Tiền Giang mình có người quen làm công tác đoàn thể có thể hỏi thăm các trường hợp khó khăn được.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.401
113
12
tp HCM
Các bác cho em hỏi những hoàn cảnh này mình tự đi tìm hiểu hay do địa phương giới thiệu. Vì mình ở Tiền Giang mình có người quen làm công tác đoàn thể có thể hỏi thăm các trường hợp khó khăn được.
À ... việc khảo sát trực tiếp của thành viên chi hội S.O.S bác à.

Hạng D
23/12/10
2.789
26.204
113
bác có thể nhờ các mối quan hệ quen biết để lấy thông tin rồi tự đi khảo sát