Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bật tắt camera lùi xe Honda City

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Xe em Honda City có sẵn camera lùi theo xe nối với màn hình của xe.
Mỗi lần cài số lùi thì camera tự động bật. Chục lần gài số thì sẽ có 1 lần tối thui phải gài lại số mới có cam, không biết là cam bị gì.
Nay em muốn chủ động bật tắt cam lùi ngay cả khi đang chạy D hoặc S, vì đường trời mưa không thấy kính phía sau nên muốn dùng cam lùi thay thế.
Không biết có cách nào không? Anh em chỉ giáo giúp.

Bật tắt camera lùi xe Honda City

#Honda #Hondacity #Cameralùi

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
Cam sau của xe dzin nguồn 3v thôi, kích xuất ra ko phải ko đc mà nó khó!
Rồi cam de nó chỉ on khi de thôi, mí a làm như cam hành trình á! Mở 24/24 thì mắt cam sao chịu nổi, vì nó đâu có thiết kế cho liên tục mở đâu.

• Like
Reactions: skyofstars1605
Hạng C
19/12/14
760
917
93
Sau một hồi tìm hiểu, em tạm hiểu đại khái thế này: bật cam lùi liên tục thì có 2 cách:
1. Đấu dây nối cam trực tiếp vào cái nguồn để cam liên tục hoạt động.
2. Màn hình DVD có hỗ trợ chức năng điều khiển hình ảnh cam lùi.

Cách 1 thì phải đấu dây nhì nhằng, phải chế thêm rờ-le để hoán chuyển khi cần, chưa gặp đúng gara nên ai cũng chê không làm.
Cách 2 thì... tốn tiền, vì em thấy mấy đầu DVD Pioneer đang quảng cáo cũng cỡ chục chai.

Trong khi nhu cầu của em thì cơ bản ở mức quan sát phía sau khi trời mưa, không muốn phụ thuộc quá nhiều mấy thứ công nghệ theo xe vì đổi xe là toi luôn.
Thế cho nên, em quyết định kiếm chai Glaco quẹt quẹt cái kính sau và kính hậu cho nó sáng bóng, hiệu quả thế nào từ từ tính tiếp :D.

Hạng B1
10/2/17
78
37
18
38
Sau một hồi tìm hiểu, em tạm hiểu đại khái thế này: bật cam lùi liên tục thì có 2 cách:

Cách 1 thì phải đấu dây nhì nhằng, phải chế thêm rờ-le để hoán chuyển khi cần, chưa gặp đúng gara nên ai cũng chê không làm.
Cách 2 thì... tốn tiền, vì em thấy mấy đầu DVD Pioneer đang quảng cáo cũng cỡ chục chai.

Trong khi nhu cầu của em thì cơ bản ở mức quan sát phía sau khi trời mưa, không muốn phụ thuộc quá nhiều mấy thứ công nghệ theo xe vì đổi xe là toi luôn.
Thế cho nên, em quyết định kiếm chai Glaco quẹt quẹt cái kính sau và kính hậu cho nó sáng bóng, hiệu quả thế nào từ từ tính tiếp :D.
"chai Glaco" có hiệu quả không thớt

Hạng C
19/12/14
760
917
93
"chai Glaco" có hiệu quả không thớt
Bước đầu tiên thấy rõ là hiệu quả.
Em làm sạch kính, tô tô trét trét theo hướng dẫn, phơi độ khoảng 1 tiếng thì mưa ào 1 phát nên sẵn tiện test luôn.
Mưa rơi cứ rơi, hạt nước gom lại tự động bay.
Mưa tạnh thì kính hông, kính sau, kính lái đều không đọng nhiều nước cản tầm nhìn nữa.

Chỉ là không biết kéo dài được mấy tháng, dù là quảng cáo bảo 12 tháng :D.

Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
Bước đầu tiên thấy rõ là hiệu quả.
Em làm sạch kính, tô tô trét trét theo hướng dẫn, phơi độ khoảng 1 tiếng thì mưa ào 1 phát nên sẵn tiện test luôn.
Mưa rơi cứ rơi, hạt nước gom lại tự động bay.
Mưa tạnh thì kính hông, kính sau, kính lái đều không đọng nhiều nước cản tầm nhìn nữa.

Chỉ là không biết kéo dài được mấy tháng, dù là quảng cáo bảo 12 tháng :D.
Mong đc 3 tháng là ổn! Quên cái quảng cáo ấy đi, độ 3 tháng nữa phủ tiếp thoy

Hạng B2
20/10/12
265
74
28
Tp.HCM
Em là Hiếu sale Honda em xin góp ý là bác nên lắp camera hành trình để khỏi phải tác động hệ thống điện của xe, vừa không ảnh hưởng bảo hành mà bác có thêm camera hành trình nữa, camera hành trình giờ đa dạng, có loại vừa quay trước - sau, có luôn bản đồ, các bác quan tâm xe Honda hoặc cam hành trình thì e tư vấn cho free ạ, miễn các bác hài lòng
Em tên Hiếu, Honda Phước Thành, số em 0937397972
Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: hienfam
Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113

A cho mình ít thông tin chai Glaco với nhé. Thấy có nhiều người giới thiệu mà ko dám quệt bậy, nó phản tác dụng lại mệt hơn.

Còn nữa là có anh em nào độ thêm đèn bên hông xe khi đi đường tối không nhỉ? Nhiều khi ở đoạn đường tối mịt mình muốn quan sát phía sau nhưng gương hậu cũng tối mịt chứ chẳng thấy gì :(

Hạng C
19/12/14
760
917
93
A cho mình ít thông tin chai Glaco với nhé. Thấy có nhiều người giới thiệu mà ko dám quệt bậy, nó phản tác dụng lại mệt hơn.

Còn nữa là có anh em nào độ thêm đèn bên hông xe khi đi đường tối không nhỉ? Nhiều khi ở đoạn đường tối mịt mình muốn quan sát phía sau nhưng gương hậu cũng tối mịt chứ chẳng thấy gì :(
Mua rồi quẹt thôi bác. Hoàn toàn sạch sẽ và chưa thấy cản trở tầm nhìn chi cả.
Hướng dẫn sử dụng đầy trên mạng nên dễ tìm. Tô trét thật đều tay, chờ 10ph lấy khăn khô lau sạch rồi lại để phơi mấy tiếng.
Có mấy loại Glaco, em chọn loại Ultra Glaco vì nó quảng cáo 12 tháng, nhưng em xác định sau 3 tháng mùa mưa nữa là tốt lắm rồi.

Thằng em em chạy xe bảo thấy quái khác biệt gì đâu.
Nhưng em chạy xe mỗi ngày nên biết rõ là khác biệt đáng kể.
Bình thường đọng nước bám vào mặt kính, mình có dùng cần gạt thì vẫn có vệt nước bám và phải gạt 2-3 lần mới sạch nước.
Xài Glaco thì nước sẽ tụ lại từng giọt tròn đều, cần gạt nước 1 phát là sạch sẽ không thấy bám gì.

Kính 2 bên và gương hậu em cũng quẹt khí thế.
Trời tối vẫn chịu không thấy rõ phía sau vì loá đèn, nhưng không đọng nước bám vào kính gây khó nhìn như trước. Hạt nước tròn li ti nên cũng nhanh khô ráo và trôi đi nhanh.

Kính sau em cũng quẹt tẹt ga, thú thực là thấy cũng đỡ hơn xíu thôi chứ không rõ hơn bao nhiêu.

Trong video clip quảng cáo thì thấy nước tự động trôi ngược khi chạy tốc độ cao và không dùng cần gạt. Em chưa thử nên không biết thật giả thế nào.
Nhưng nước trên nóc xe theo quán tính chảy xuống thì trôi rất nhanh và sạch, không cảm giác bị bám kính tí nào.

Tạm thời em rút vài kinh nghiệm xài như thế này:
1. Chỉ hi vọng xài trong vài tháng với loại tốt nhất.
2. Kính nên giữ sạch sẽ trước khi trời mưa, vì giọt nước khi trôi bám bụi bẩn trên kính vẫn tạo cảm giác không trôi nhanh.
3. Phủ nano dù bằng cách nào thì cũng không thể thay cần gạt nước khi chạy tốc độ thấp, vì nước ở trên kính không đủ ngoại lực rớt té khỏi kính đâu ạ. Phải nói rõ như thế để tránh hoang tưởng và thất vọng về sau.

• Like
Reactions: skyofstars1605